mong duoc moi nguoi giup do
cubim Offline
#1 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 10:51:00(UTC)

Gia nhập: 13-11-2012(UTC)

Cảm ơn: 207 lần

chao cac anh chi tren dien dan!

em cung co be trai 22 thang bi tu ky dien hinh,em da dang nhap dien dan de hoc coi kinh nghiem nhung vi chau quay ko theo

ai ne muon len mang cung it thoi gian. em dang roi vao tam trang tien thoai luong nam co anh chi nao co kinh nghiem chia se

cho thanh vien mọ nhu em voi. van de hien tai cua chau la chau moi di trung tam can thiep theo gio dc 1 thang nhung ko chiu

hop tac chi gao khoc ,non tro, trc day ngoai me chau van theo nguoi khac nhung tu khi di trung tam ve gio cu bam me ko theo ai

ke ca bo. ko biet co phai do chau tu nho lon len chi co bo me ben canh lai chua di tre hay tai chau so hai khi den trung tam, gio

cu moi lan den do la khoc lan ra ko chiu choi voi co. chau chua co ngon ngu, ko giao tiep mat,nhan thuc kem, coi coc ,yeu

chua biet leo treo vung ,day ca thang troi  da biet chi tay ,nghe ai noi hoac bao chao la gio tay chao ngoai ra chau chua co gi

tien bo,me chau lo qua ko biet phai mat bao lau chau moi chiu hop tac voi co giao, ma dung cai le chau om nen me chau ko

biet phai dung phuong phap gi bay gio nua

Quảng cáo  

Công cụ tạo Icon Facebook chuẩn và mới nhất 2019
thanhnhan Offline
#2 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 02:21:04(UTC)

Gia nhập: 02-08-2012(UTC)

Cảm ơn: 44 lần

cubim đã viết:

em cung co be trai 22 thang bi tu ky dien hinh,em da dang nhap dien dan de hoc coi kinh nghiem nhung vi chau quay ko theo

ai ne muon len mang cung it thoi gian. em dang roi vao tam trang tien thoai luong nam co anh chi nao co kinh nghiem chia se

cho thanh vien mọ nhu em voi. van de hien tai cua chau la chau moi di trung tam can thiep theo gio dc 1 thang nhung ko chiu

hop tac chi gao khoc ,non tro, trc day ngoai me chau van theo nguoi khac nhung tu khi di trung tam ve gio cu bam me ko theo ai

ke ca bo. ko biet co phai do chau tu nho lon len chi co bo me ben canh lai chua di tre hay tai chau so hai khi den trung tam, gio

cu moi lan den do la khoc lan ra ko chiu choi voi co. chau chua co ngon ngu, ko giao tiep mat,nhan thuc kem, coi coc ,yeu

chua biet leo treo vung ,day ca thang troi  da biet chi tay ,nghe ai noi hoac bao chao la gio tay chao ngoai ra chau chua co gi

tien bo,me chau lo qua ko biet phai mat bao lau chau moi chiu hop tac voi co giao, ma dung cai le chau om nen me chau ko

Bạn cho con tiếp xúc từ từ thôi chứ làm như thế con sợ. Ban đàu mẹ xin học cùng con sau quen thì tách dần.

1 người cảm ơn thanhnhan cho bài viết.
cubim ngày 26-11-2012(UTC)
cubim Offline
#3 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 04:25:39(UTC)

thanhnhan đã viết:

cubim đã viết:

Bạn cho con tiếp xúc từ từ thôi chứ làm như thế con sợ. Ban đàu mẹ xin học cùng con sau quen thì tách dần.

chi oi nhung em da theo con ca thang roi ma ko he thay doi gi, cac co o trung tam bao tai chau con qua nho , duoc bo me chieu......hay tai con em ko hop co giao o day nhi, luc dau den da bi de net den me con khiep via..ma em o thanh hoa nen van de nay cang kho khan va it su lua chon

thanhnhan Offline
#4 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 07:38:08(UTC)

Gia nhập: 02-08-2012(UTC)

chi oi nhung em da theo con ca thang roi ma ko he thay doi gi, cac co o trung tam bao tai chau con qua nho , duoc bo me chieu......hay tai con em ko hop co giao o day nhi, luc dau den da bi de net den me con khiep via..ma em o thanh hoa nen van de nay cang kho khan va it su lua chon

[/quote]

1 thang rồi con vẫn sợ sệt như thế có lẽ do cô chưa có cách tiếp cận với con. Nếu ko có sự lựa chọn mẹ có thể xin cô cho mẹ ngồi học cunhgf tiếp để con quen dần, nếu ko còn sợ hãi quá ko tốt đâu mẹ nó ạ.

Trung tam TTN Offline
#5 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 08:50:00(UTC)

Gia nhập: 26-11-2012(UTC)

Cảm ơn: 1 lần

Trước tiên xin thành thật chia sẻ với các mẹ về những lo lắng của mình đối với các con, thật ra đó cũng là lo lắng chung của các gia đình khi có con mắc hội chứng này. Là người có chút kinh nghiệm về dạy trẻ và làm việc với trẻ tự kỷ, tôi xin chia sẻ như sau:

- Trước hết, việc trẻ thích ứng nhanh hay chậm là do "chất" ở mỗi trẻ, nếu là tự kỷ điển hình thì chắc là sẽ lâu hơn trẻ có nét tự kỷ đấy ạ. Vì vậy điều quan trọng là phải kiên trì và kiên quyết, 1 tháng chưa thích nghi cũng là hơi lâu, có lẽ mẹ nên dự một buổi học (dù là ngồi nghe) của con để xem cách giáo viên tương tác và xử lý như thế nào khi con có hành vi bất thường và không hợp tác. 

- Thứ hai, trước khi đưa con đến đâu thì hãy lựa chọn, tham khảo và tìm hiểu thật kỹ (khâu này rất quan trọng) vì nếu cứ "đứng núi này trông núi nọ" thì không tốt cho con, thời gian không chờ đợi các con. Vậy nên mẹ đã quyết tâm theo thì cố theo đến cùng

- Thứ 3, về nhà tích cực củng cố và kiên quyết với con hơn thì con mới nghe. Kinh nghiệm cho thấy, trẻ TK rất giỏi " xem nét mặt, đọc suy nghĩ". Do đó mẹ phải cứng rắn với con ngay cả khi ở nhà, đứng có nựng nhiều mà con sẽ chỉ bám mẹ để tìm cảm giác an toàn thôi.

Vài điều suy nghĩ xin chia sẻ cùng các mẹ để các mẹ tham khảo ạ!

Chúc các mẹ đủ kiên trì và nhẫn nại để đưa con trở lại cs như bao trẻ khác nhé!

1 người cảm ơn Trung tam TTN cho bài viết.
cubim ngày 26-11-2012(UTC)
Guest
#6 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 10:54:49(UTC)

Gia nhập: 09-04-2011(UTC)

thanhnhan đã viết:

1 thang rồi con vẫn sợ sệt như thế có lẽ do cô chưa có cách tiếp cận với con. Nếu ko có sự lựa chọn mẹ có thể xin cô cho mẹ ngồi học cunhgf tiếp để con quen dần, nếu ko còn sợ hãi quá ko tốt đâu mẹ nó ạ.

me chau cung ngoi cung chau ma chau van so ,cu treo len nguoi me,gao khoc doi me mang ra khoi phong ra ve thi moi ko khoc nua, me chau ngi co the do luc dau den co gio ko tiep can chau tutu ma cho chau ngoi vao ban va bat dau de doa cho vao khuon kho nen chi 2 hom la chau khiep via. hom sau em co noi chuyen la co cu tu tu de  chau quen co da,roi me hoc cung.....ket qua la hom nao di can thiep cung nhu ngay dau gap go, cac co o trung tam bao yen tam mat mot tuan khoc thoi vay ma em cho ca thang cung ko on. gio me di dau cung theo va cam chac tay me nhu la so me di mat. gia nhu em o ha noi thi tot em se di hoc cac lop cho cha me ,em cung nghi  minh phai tu day con nhung cung chi biet day chay thoi ko bai ban dc,cung lo me day chua du ma bo mat thoi gian vang cua con. lieu em co nen van dem con den trung tam nua khong nhi? hix

[/quote]

cubim Offline
#7 Đã gửi : 26/11/2012 lúc 11:08:49(UTC)

Trung tam TTN đã viết:

Trước tiên xin thành thật chia sẻ với các mẹ về những lo lắng của mình đối với các con, thật ra đó cũng là lo lắng chung của các gia đình khi có con mắc hội chứng này. Là người có chút kinh nghiệm về dạy trẻ và làm việc với trẻ tự kỷ, tôi xin chia sẻ như sau:

- Trước hết, việc trẻ thích ứng nhanh hay chậm là do "chất" ở mỗi trẻ, nếu là tự kỷ điển hình thì chắc là sẽ lâu hơn trẻ có nét tự kỷ đấy ạ. Vì vậy điều quan trọng là phải kiên trì và kiên quyết, 1 tháng chưa thích nghi cũng là hơi lâu, có lẽ mẹ nên dự một buổi học (dù là ngồi nghe) của con để xem cách giáo viên tương tác và xử lý như thế nào khi con có hành vi bất thường và không hợp tác. 

- Thứ hai, trước khi đưa con đến đâu thì hãy lựa chọn, tham khảo và tìm hiểu thật kỹ (khâu này rất quan trọng) vì nếu cứ "đứng núi này trông núi nọ" thì không tốt cho con, thời gian không chờ đợi các con. Vậy nên mẹ đã quyết tâm theo thì cố theo đến cùng

- Thứ 3, về nhà tích cực củng cố và kiên quyết với con hơn thì con mới nghe. Kinh nghiệm cho thấy, trẻ TK rất giỏi " xem nét mặt, đọc suy nghĩ". Do đó mẹ phải cứng rắn với con ngay cả khi ở nhà, đứng có nựng nhiều mà con sẽ chỉ bám mẹ để tìm cảm giác an toàn thôi.

tu khi biet con bi tu ky la em biet minh ko the cung nung con va phai kien quyet voi con, be nha em tu khi cho di trung tam can thiep gio khong cho ai dung vao nguoi tru bo,ma choi voi bo ma luc sau ko thay me la di tim khoc, nhung nguoi du trc day em co choi nhu ba va gi thi gio cung ko theo. muon con dc can thiep va hoa nhap ma con cu tn thi me nan qua, cung vi em nghi minh phai kien tri va chua nhi se dung nui nay trong nui no nen ca thang rong con ko hoc gi chi khoc van mat tien nhung me van chap nhan voi hi vong lau dan se quen

trungthaiha Offline
#8 Đã gửi : 27/11/2012 lúc 12:58:01(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)
Man

Cảm ơn: 192 lần

Xin chia sẻ lo lắng của bạn. Quả thật mỗi đứa trẻ một tính nết, tố chất. Khó so sánh lắm. 1 tháng cũng chưa phải đã là quá lâu đâu.

Con mình cũng bắt đầu phát hiện lúc 22 tháng và can thiệp lúc 26 tháng. Hồi ấy mình cũng hoang mang vì bé phản ứng quyết liệt với kiểu bắt buộc ngồi bàn. Mình chỉ giữ học kiểu ấy 1 buổi 1 tuần, còn thì 2 buổi cho học ở Trung tâm NT Kim Mã. Họ chơi với cháu, nương theo sự thích thú của cháu rồi uốn dần. Thấy con đỡ gào khóc đau khổ, dù tiến chậm nhưng mình cũng hài lòng và cũng tự dạy con ở nhà theo quan điểm ấy.

ps: bạn cố gắng viết có dấu cho dễ đọc.

1 người cảm ơn trungthaiha cho bài viết.
cubim ngày 27-11-2012(UTC)
Trung tam TTN Offline
#9 Đã gửi : 27/11/2012 lúc 07:48:54(UTC)

Gia nhập: 26-11-2012(UTC)

Cảm ơn: 1 lần

cubim đã viết:

Trung tam TTN đã viết:

tu khi biet con bi tu ky la em biet minh ko the cung nung con va phai kien quyet voi con, be nha em tu khi cho di trung tam can thiep gio khong cho ai dung vao nguoi tru bo,ma choi voi bo ma luc sau ko thay me la di tim khoc, nhung nguoi du trc day em co choi nhu ba va gi thi gio cung ko theo. muon con dc can thiep va hoa nhap ma con cu tn thi me nan qua, cung vi em nghi minh phai kien tri va chua nhi se dung nui nay trong nui no nen ca thang rong con ko hoc gi chi khoc van mat tien nhung me van chap nhan voi hi vong lau dan se quen

Đúng là cả tháng ròng mà con vẫn khóc, tiền vẫn mất thì xót lắm song hy vọng rằng đến tháng thứ 2 thậm chí thứ 3 con sẽ quen hơn " mưa dầm thấm lâu" nhưng cũng lưu ý là xem cách xử lý của cô đối với con như thế nào mẹ nhé, kiên quyết nhưng phải bằng sự yêu thương chứ không phải bằng sự lạnh lùng. Chúc bé nhanh thích ứng để còn học. Chặng đường còn rất dài, can thiệp sớm thế chắc chắn mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn ạ!

1 người cảm ơn Trung tam TTN cho bài viết.
cubim Offline
#10 Đã gửi : 27/11/2012 lúc 01:07:53(UTC)

Trung tam TTN đã viết:

Đúng là cả tháng ròng mà con vẫn khóc, tiền vẫn mất thì xót lắm song hy vọng rằng đến tháng thứ 2 thậm chí thứ 3 con sẽ quen hơn " mưa dầm thấm lâu" nhưng cũng lưu ý là xem cách xử lý của cô đối với con như thế nào mẹ nhé, kiên quyết nhưng phải bằng sự yêu thương chứ không phải bằng sự lạnh lùng. Chúc bé nhanh thích ứng để còn học. Chặng đường còn rất dài, can thiệp sớm thế chắc chắn mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn ạ!

[/quote

cam on ban da cho lloi khuyen, minh la thanh vien moi ,trinh su dung may tinh kem, chi o nha noi tro,len dien dan muon tim nguoi dong cam chia se ma thay it nguoi chia se qua.hix. van de me dang suy nghi la me ko thay dc su nhiet tinh thau hieu cua co giao, co la nguoi mo ra trung tam ,co gd nhung chua co con thi su dong cam ,thau hieu se it, van hi vong o co nhung di hoc van thay ngay nao cung nhu ngay nao nen em dang tinh den nop tien cho co roi tam dung cai da. uoc gi minh o ha noi ,minh nghe noi co noi ho tu van trao doi voi ph de tim phuong an cho con ma o day chi co me lo tim cach gi de co va con co the hop tac.hix hix

cubim Offline
#11 Đã gửi : 27/11/2012 lúc 01:18:37(UTC)

trungthaiha đã viết:

Xin chia sẻ lo lắng của bạn. Quả thật mỗi đứa trẻ một tính nết, tố chất. Khó so sánh lắm. 1 tháng cũng chưa phải đã là quá lâu đâu.

Con mình cũng bắt đầu phát hiện lúc 22 tháng và can thiệp lúc 26 tháng. Hồi ấy mình cũng hoang mang vì bé phản ứng quyết liệt với kiểu bắt buộc ngồi bàn. Mình chỉ giữ học kiểu ấy 1 buổi 1 tuần, còn thì 2 buổi cho học ở Trung tâm NT Kim Mã. Họ chơi với cháu, nương theo sự thích thú của cháu rồi uốn dần. Thấy con đỡ gào khóc đau khổ, dù tiến chậm nhưng mình cũng hài lòng và cũng tự dạy con ở nhà theo quan điểm ấy.

ps: bạn cố gắng viết có dấu cho dễ đọc.

em cam on chi rat nhieu ,dung la nhung gi chi noi thau tan tam can em, con trai em bay gio gan 23 thang. em phat hien luc

1 thang . au hon 1 thang me can thiep con da biet chi tay ,me hoi cai gi o dau hoac con muon gi la con chi,co cai con biet co

cai ko biet cung chi, biet vay tay chao,xoe tay xin, em cho den trung tam can thiep duoc mot thang va yhanh tich la bam me

,gao khoc,non oe, nhung dc cai da hoi hoi biet so, em phai cong nhan mot dieu la me day la be nhanh biet nhat nhung co

nhieu cai me bat luc. hix. van de em lo nhat bay gio la giao tiep mat cua be va bam me qua, chang duong thi dai ma di can

thiep nhu tn thi me nan qua.

em co the viet co dau nhung lau ko su dung may nen cham ma em chi tranh thu be ngu len dien dan dc mot luc nen mong moi nguoi thong cam, tuong lai em se viet co dau

Guest
#12 Đã gửi : 27/11/2012 lúc 08:27:01(UTC)

Gia nhập: 09-04-2011(UTC)

Minh cung voi nhu ban. 

Con nho nen ban choi voi con qua viec 

day. Giao tiep mat Minh  con day.

1 choi cung đầu. Nhung khi đầu con va me gan dung nhau. Thi Minh dung lai de con nhin va cho. Xong Minh dung manh 1 Cai. Rui xoa đầu da bo noi đầu rui khóc. Che mặt lại nhung ho 2 con mat ra de con to mo

2 choi tro choi may bay. Ăm con len rui diem 1  2  3 trong khi diem thi nhin mắt con. Va cung cho con cho. Khi con bat day nhin Minh. Thi Minh xoay 1 vong. De con xương. Neu con thích thi bao con noi rui cung lam nhu vay tiep..  

Con neu lam ban Tim doc các bai cua các me dai bang di trứơc huong dam nhe 

chuc con mau Tien bo Minh se chia tiep khi me va con o Truong Lan sau ban nhe

1 người cảm ơn Guest cho bài viết.
honganh Offline
#13 Đã gửi : 06/12/2012 lúc 01:16:20(UTC)

Gia nhập: 12-09-2012(UTC)

Cảm ơn: 35 lần

CuBim cũng nhẹ đấy. MẸ nó tích cực dạy con cũng tiến bộ nhanh thôi. Trước tiên mẹ đừng để con bám mẹ nhiều. Con bám mẹ nhiều kho dạy lắm đấy.

cubim Offline
#14 Đã gửi : 06/12/2012 lúc 04:20:17(UTC)

honganh đã viết:

CuBim cũng nhẹ đấy. MẸ nó tích cực dạy con cũng tiến bộ nhanh thôi. Trước tiên mẹ đừng để con bám mẹ nhiều. Con bám mẹ nhiều kho dạy lắm đấy.

làm sao đẻ con ko bám mẹ dc bây giờ, nhà có 2 mẹ con thôi, em dang tính mang về quê thay đổi xem thế nào, bim ko chịu nói , hành vi nguy hiểm ngày càng nhiều, lúc trước con dậy dc giờ mẹ dây như kiếu con biết rồi thì chán, má ko biết ko thich ko làm ko nghe, ôi oi khó tả lắm ,mình chết mất thôi.................con cắn mẹ đau nhưng ko thể đau bằng nổi đau tinh thần con ơi

mekenhp Offline
#15 Đã gửi : 07/12/2012 lúc 11:29:38(UTC)

Gia nhập: 03-11-2012(UTC)

Chia sẻ với mẹ cubim nhé. Bạn fải thật bình tĩnh, vì bạn mà mất bình tĩnh thì cũng sẽ ảnh hưởng đến con. Hay bạn xem có thể thu xếp 1 buổi xuống HN ngày mai họp với nhóm CTS, chắc chắn bạn sẽ nhận được các lời khuyên hữu ích từ các mẹ đại bàng và các mẹ có kinh nghiệm trong nhóm.

M cũng có con 25 tháng, m mới cho đi khám 1 lần lúc 19 tháng ko kết luận j cả, mẹ về nhà tích cực dạy con thôi. Con nhà m cho đi trẻ từ 18 tháng. Đến 24 tháng thì cũng chưa nói được mấy, non nớt như 1 đứa trẻ 1 tuổi. M thấy sốt ruột nên tìm cô giáo dạy can thiệp riêng 1h/ngày. Sau đó con vẫn về mầm non bt học tiếp. Con học can thiệp được vừa tròn 1tháng đấy. Trộm vía bây giờ nói 2 từ, 3 từ rồi, hành vi ăn vạ ít hẳn đi, mẹ mắng, mẹ nói là con hiểu. Tuy nhiên mình vẫn fải tích cực dạy con nữa, ko lơ là, tích cực chơi với con, buổi tối mẹ dành toàn bộ thời gian cho con, chơi trò chơi vd rồng rắn lên mây, ú òa, cù lét, ầm ĩ cả nhà lên. Đan xen là đánh đàn, chơi ô tô, học thẻ hình, thẻ chữ, thẻ số. Trộm vía con cũng chịu khó chơi cùng mẹ, bây giờ còn nhận mặt được số 5 với số 8. Thẻ hình thì biết khá nhiều rồi.

Mình nghĩ cu bim ban ngày đã đi học ở trung tâm nói chung cũng căng thẳng rồi mẹ nó tối về nên tạo ko khí vui vẻ cho em í, chơi với em í, để cân bằng cảm xúc, cảm giác. Rồi kéo bố vào chơi cùng, dần dà cu bim sẽ bớt quấn mẹ hơn đấy, có khi còn nghiện bố nếu bố biết chơi với em. Nhà mình bố còn đi xa cơ, có mỗi mẹ với bà nên mẹ kiêm luôn cả 2 nhiệm vụ.

Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: [email protected]

Designed by Thiết kế web công ty .Vn