Kinh nghiệm làm hồ sơ khuyết tật - tháng 3/2012
Hà Dương Offline
#1 Đã gửi : 30/03/2012 lúc 11:24:38(UTC)



Gia nhập: 19-04-2011(UTC)
Bài viết: 2.807
Đến từ: Việt Nam

Cảm ơn: 38 lần
Được cảm ơn: 1869 lần trong 971 bài viết

 Hôm nọ, D đã nộp trót lọt hồ sơ ở cấp phường.

Cô phụ trách nói là mọi thứ tất nhiên sẽ do quận xét và quyết định.  Nhưng nhấn mạnh là con sẽ có ... thẻ bảo hiểm y tế, và nếu được, tháng 5 tới sẽ có ... lương.  Lương ở đây là trợ cấp khuyết tật, và có vẻ sẽ rơi vào mức 350.000 d/tháng (năm ngoái là 250k), hình như là mức thấp nhất.

Khi D tầm 3 t, mình vẫn ôm 1 ước ao là con 1 ngày bỗng vụt biến thành... người bình thường.  Còn bây giờ, khi đã rõ ràng là tk rồi, thì mình chấp nhận và cố gắng thu xếp để con được nằm trong danh sách khuyết tật của phường nơi mình ở, tức là được ghi nhận rằng có 1 thằng D như thế ở chỗ đó, và biết đâu đó sau này có những chính sách nào đó mà con mình sẽ .. dễ thở hơn thì con sẽ được nhận.

Và nếu tất cả trẻ tk đều nằm trong danh sách, và có 1 con số thống kê rằng Quận BD có ? cháu TK, quận HBT có ? cháu TK, ..., toàn HN có ? cháu TK, chiếm bao nhiêu % dân số hay bao nhiêu % trẻ em, thì những con số đó chính là những con số biết nói.  Từ đó, sẽ thấy có nhu cầu có 1 trường công lập đầu tiên cho tk (như đã có cho khiếm thị,khiếm thính, kt trí tuệ) ở HN. Sẽ thấy TK là 1 hội chứng đang ... lên như diều gặp gió, chứ kko phải chỉ là chuyện của mấy ông bố bà mẹ hoảng loạn đang cố thổi phồng cho nó to lên: phù phù phù!

Nên với mình, con có được công nhận là khuyết tật hay không, không đơn giản chỉ là 350k/tháng hay 1 cái thẻ bảo hiểm y tế (tất nhiên, là được như vậy cũng là 1 niềm an ủi lớn rồi), mà nó chính là cơ sở cho mọi chế độ, chính sách sau này!

 

2 người cảm ơn Hà Dương cho bài viết.
muimit_thomlung ngày 30-03-2012(UTC), bacun2007 ngày 15-06-2012(UTC)
Quảng cáo  
 
Hà Dương Offline
#2 Đã gửi : 30/03/2012 lúc 11:32:58(UTC)



Gia nhập: 19-04-2011(UTC)
Bài viết: 2.807
Đến từ: Việt Nam

Cảm ơn: 38 lần
Được cảm ơn: 1869 lần trong 971 bài viết

 Luật Người khuyết tật 2010 có hiệu lực 1/1/2011.  http://thuvienphapluat.v...at-2010-vb108081t10.aspx

Gia đình đến hỏi và làm thủ tục tại UBND phường-xã

 

Điều 18. Thủ tục xác định mức độ khuyết tật

1. Khi có nhu cầu xác định mức độ khuyết tật, người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của người khuyết tật gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người khuyết tật cư trú.

2. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn đề nghị xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm triệu tập Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, gửi thông báo về thời gian xác định mức độ khuyết tật cho người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của họ.

3. Hội đồng xác định mức độ khuyết tật tổ chức việc xác định mức độ khuyết tật, lập hồ sơ xác định mức độ khuyết tật và ra kết luận.

4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã niêm yết và thông báo công khai kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật và cấp giấy xác nhận khuyết tật.

5. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết trình tự, thủ tục, hồ sơ xác định mức độ khuyết tật quy định tại Điều này.

Điều 19. Giấy xác nhận khuyết tật

1. Giấy xác nhận khuyết tật có các nội dung cơ bản sau đây:

a) Họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, giới tính của người khuyết tật;

b) Địa chỉ nơi cư trú của người khuyết tật;

c) Dạng khuyết tật;

d) Mức độ khuyết tật.

2. Giấy xác nhận khuyết tật có hiệu lực kể từ ngày Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký.

3. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định việc đổi, cấp lại, thu hồi Giấy xác nhận khuyết tật.

1 người cảm ơn Hà Dương cho bài viết.
muimit_thomlung ngày 30-03-2012(UTC)
Hà Dương Offline
#3 Đã gửi : 30/03/2012 lúc 11:37:21(UTC)



Gia nhập: 19-04-2011(UTC)
Bài viết: 2.807
Đến từ: Việt Nam

Cảm ơn: 38 lần
Được cảm ơn: 1869 lần trong 971 bài viết

 TRợ cấp hàng tháng cho nkt nặng và đặc biệt nặng, trẻ em được hưởng cao hơn

Chương VIII

BẢO TRỢ XÃ HỘI

Điều 44. Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.

2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật.

4. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng đối với từng loại đối tượng theo quy định tại Điều này do Chính phủ quy định.

Hà Dương Offline
#4 Đã gửi : 30/03/2012 lúc 11:56:38(UTC)



Gia nhập: 19-04-2011(UTC)
Bài viết: 2.807
Đến từ: Việt Nam

Cảm ơn: 38 lần
Được cảm ơn: 1869 lần trong 971 bài viết

 Như vậy, gd có thể ra UB phường hỏi làm thủ tục hồ sơ kt theo quy định của Luật NKT 2010, nhớ là Luật mới ra năm 2010 nhé, vì chỉ Luật 2010 mới quy định trẻ em cũng đc hưởng trợ cấp. Còn văn bản trước đó, Pháp lệnh về người TT 1998, và Luật 2010 thay thế và hủy bỏ Pháp lệnh 1998

Khó khăn là Luật NKT thì ra rồi, nhưng lại chưa ra văn bản hướng dẫn thi hành. Do vậy, các cơ quan nhà nước vẫn phải dựa trên văn bản cũ . VD có mẹ đi hỏi làm hồ sơ kt cho trẻ tk  nhưng bị từ chối vì dựa vào 2 văn bản sau

Nghị định 67/2007: http://vietlaw.gov.vn/LA...xtsearch&searchText=

Thông tư 09/2007: http://www.vietlaw.gov.v...ocid=21373&type=html

và theo giải thích, thì phải đủ 14 t trở lên mới được hưởng trợ cấp, còn trẻ em dưới 14 thì ...ko đc

+ Có mẹ ở quận khác, thì lại bị từ chối vì ko thể làm thủ tục khuyết tật cho tk được (chắc vì tk chưa bao giờ được chính thức nêu trong các văn bản hướng dẫn), nếu muốn làm thì phải có giấy chứng nhận hoặc gì đó của bệnh viện tâm thần MH (ồ, thế hóa ra, tk lại thuộc về khuyết tật thần kinh-tâm thần à? mình thì sợ nhất 2 chữ thần kinh)

 

Hà Dương Offline
#5 Đã gửi : 31/03/2012 lúc 12:08:33(UTC)



Gia nhập: 19-04-2011(UTC)
Bài viết: 2.807
Đến từ: Việt Nam

Cảm ơn: 38 lần
Được cảm ơn: 1869 lần trong 971 bài viết

Bước 1: Phải làm gì đầu tiên?

 Như vậy, thì tốt nhất là gd nên ra  UBND phường và trình bày như sau:

- Tôi muốn hỏi thủ tục làm hồ sơ khuyết tật cho con.

- Nếu được hỏi là "cháu bị gì", thì tốt nhất là đừng nói vội 2 từ TK (vì có thể sẽ bị từ chối ngay từ đầu), mà nên trình bày về thực trạng của con. VD con tôi hiện đã __ tuổi, cháu không biết nói, ko đi học đc, ko biết nghe lời, có hay không có khả năng tự phục vụ, trí tuệ ....

- Nhớ là TK là KHUYẾT TẬT BẨM SINH.  Mình rất cám ơn Viện Nhi HN, vì trong sổ y bạ, bs đã tích luôn vào ô "KHUYẾT TẬT BẨM SINH" khi nói về TK

- Có thể trình bày về TK như sau:

       + là khuyết tật bẩm sinh.

        + không chữa khỏi đc, chỉ có thể can thiệp để tốt lên thôi

        + cháu có thể bị tk và kèm theo nhiều loại tật khác nữa.  Có thể tk chưa biết rộng rãi, nhưng trên thực tế, con tôi rõ ràng là khuyết tật, còn việc gọi tên khuyết tật đó là TK hay là gì khác, thì nó chỉ là cái tên gọi thôi, chứ bản chất vẫn là con tôi mất chức năng cần thiết

        + khả năng tự phục vụ là cái cực kỳ quan trọng.

         + trình bày đc những vấn đề cụ thể con gặp phải: ko nói, ko đi học đc, ko ....

        + nếu cán bộ có mở rộng chủ đề sang việc ko biết xếp tk vào đâu, thì có thể chủ động trình bày là em có nghe nói LHQ xếp TK là khuyết tật phát triển (chứ ko phải thần kinh-trí tuệ).  Tất nhiên, mình chỉ là phụ huynh thảo dân thôi, nhưng khi mình nắm rõ kiến thức, thì coi như hồ sơ của mình có trong lượng hơn.

           hiện trong Luật NKT chỉ có các dạng khuyết tật là : a) Khuyết tật vận động; b) Khuyết tật nghe, nói; c) Khuyết tật nhìn;d) Khuyết tật thần kinh, tâm thần;đ) Khuyết tật trí tuệ; e) Khuyết tật khác.

           Vì chưa có văn bản hướng dẫn luật nên TK hiện chưa biết sẽ  vào nhóm nào.  Trước đây, có 1 số cho rằng tk là ktat thần kinh hoặc trí tuệ, nhưng đã có nhiều ng thay đổi quan điểm này.  Theo nhiều ý kiến chuyên gia của bộ y tế, bộ Lao động thì sẽ cho vào nhóm KTat KHÁC.  Còn theo định nghĩa của LHQ thì TK là khueyets tật phát triển, nên cho vào nhóm KHÁC thì cũng là hợp lý nhất.

 

Nếu phường chấp nhận, thì gd sẽ được hướng dẫn cụ thể những bước tiếp theo phải làm gì để hoàn chỉnh hồ sơ.

4 người cảm ơn Hà Dương cho bài viết.
Tomrim ngày 19-04-2012(UTC), bacun2007 ngày 15-06-2012(UTC), truonganttg ngày 11-07-2013(UTC), DUCMINH ngày 25-09-2013(UTC)
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (2)
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: admin@tretuky.com

Designed by Thiết kế web công ty .Vn