2 Trang<12
mong các anh chị đi trước cho em xin lời khuyên
KTU Offline
#16 Đã gửi : 19/07/2012 lúc 02:39:41(UTC)

Gia nhập: 19-07-2012(UTC)

Cảm ơn: 39 lần

Mẹ Yến Ngọc đã viết:

Mình có mấy ý kiến thế này:

- Mình thấy hai bé nhà bạn đều không có những vấn đề quá nghiêm trọng: hai bé đều đã nói, có tương tác và giao tiếp với người khác, tuy bé em chậm hơn bé chị. Nhưng rõ ràng hai bé đều chậm hơn so với tuổi khá nhiều.

- Bạn nên tiếp tục cho con học trường bình thường, đồng thời can thiệp cá nhân cho con tích cực hơn nữa, tối thiểu 1h/ngày (nếu học cách ngày thì 2h/ngày).

- Ngoài ra, tích cực chơi với con khi có thời gian rỗi và cho con đi chơi, giao tiếp bên ngoài tối đa có thể. Nếu bạn hạn chế về thời gian, nếu có thể, hãy huy động thêm sự giúp đỡ của người khác: ông bà nội ngoai, chị em họ, cháu, người giúp việc. Khi có thêm người giúp đỡ, các bé sẽ được hướng dẫn và tương tác nhiều hơn.

- Sao bé học xa nhà quá vậy nhỉ? Bé có thể học ở gần nhà hơn để tiết kiệm thời gian đi lại không? Lại còn thời gian chờ anh của bé nữa. Nếu có người giúp thêm như mình nói ở trên, các bé sẽ có nhiều thời gian để can thiệp hơn.

- Trước kia mọi người hay nghĩ nếu thực sự bị tự kỷ thì mới cần can thiệp đặc biệt. Bây giờ, can thiệp đặc biệt không có nghĩa là cái gì quá chuyên biệt, chỉ là dạy con và chơi với con tích cực nhất có thể để giúp con khắc phục những điểm yếu mà tiến bộ kịp các bạn mà thôi. Mẹ luôn là cô giáo tốt nhất của con. Nhưng khi bạn chưa có kinh nghiệm và không có đủ thời gian, bạn có thể nhờ các cô giáo có chuyên môn giúp con.

- Hai con đều không quá kém. Bạn đừng để phí thời gian của con nhé. 38 - 39 tháng không còn là quá sớm đâu.

Em cảm ơn chị đã chia sẽ. Cả hai vợ chồng em đều đi làm. Nhà ở cách công ty chừng 13 kms vì vậy nếu để con học gần nhà thì chiều không có ai rước, nên bắt buộc phải cho con học gần chổ làm của hai vợ chồng để tiện rước con. Thực sự là em không có cho con đi ra ngoài nhiều. Vì chỉ có mình em mà phải trong cả ba đứa thì không xuể nếu đi thì anh của bé cũng muốn đi, đôi lúc giúp mẹ trong  em nhưng mà mãi chơi thì em phải trong cả anh  cu đó chứ không thì nguy hiểm mất. Cả tháng có khi mới đi ra ngoài 1 lần. Bé chị đi ra ngoài thì khá ngoan mẹ nói là nghe lời ví dụ như đi siêu thị thì chịu ngồi vào xe đẩy, lấy cái gì mà mẹ bảo đừng là dừng lại liền , nhưng bé em thì hơi lăng xăng, con chạy khắp nơi ngó nghiêng rờ mó và em không theo nổi. Chồng em thì không có chịu thu xếp công việc để cho con ra ngoài, suốt ngày ông cứ lo việc của ông không à. Về nhà là cố thủ trong phòng ngủ đọc sách, lên nét hoặc là ngủ. Em không có người giúp việc chỉ có bà ngoại ở cùng mà bà không chịu dẫn con em đi ra ngoài bà không thích đi ra ngoài đi ra một tí là bà kêu đau đầu mệt.

Em cũng nghe cô giáo nói là con em còn quá nhút nhát cần phải được đi ra đám đông này nọ. Con em biết nói như bé em là biết nói nhưng không tự tin nói nhỏ lắm nên mình không nghe thấy. Chắc từ nay em phải làm xen kẻ , tuần này đưa bé chị đi thì tuần sau đưa bé em đi như vậy mới con mới có điều kiện để đi ra ngoài được. Hai vợ chồng em đều sống xa quê nên không có ai ở đây để giúp đở tụi em cả. Nội ngoại đều ở xa cả chị à.

Có chị khuyên em là nên cho con đi học trường thường và mời cô giáo đi kèm con. Ở Sài Gòn có trường nào chịu cho cô giáo đi kèm con không anh chị nào biết thì chỉ giúp em với. Con em giờ học trường nhà nước nên em sợ trường sẽ không đồng ý vấn đề này. Mà cô giáo đi kèm thì có tốt không các chị. Em thực sự bối rối. Con em quá chậm rồi. Cái mốc 3 tuổi đã qua và em thật sự cuống lên rồi.

Giúp em nhé.

Guest
#17 Đã gửi : 19/07/2012 lúc 04:26:31(UTC)

Bài viết được xoá bởi người gửi.
Mẹ Yến Ngọc Offline
#18 Đã gửi : 19/07/2012 lúc 04:29:12(UTC)

Gia nhập: 26-03-2012(UTC)

Cảm ơn: 26 lần

KTU đã viết:

Em cảm ơn chị đã chia sẽ. Cả hai vợ chồng em đều đi làm. Nhà ở cách công ty chừng 13 kms vì vậy nếu để con học gần nhà thì chiều không có ai rước, nên bắt buộc phải cho con học gần chổ làm của hai vợ chồng để tiện rước con. Thực sự là em không có cho con đi ra ngoài nhiều. Vì chỉ có mình em mà phải trong cả ba đứa thì không xuể nếu đi thì anh của bé cũng muốn đi, đôi lúc giúp mẹ trong  em nhưng mà mãi chơi thì em phải trong cả anh  cu đó chứ không thì nguy hiểm mất. Cả tháng có khi mới đi ra ngoài 1 lần. Bé chị đi ra ngoài thì khá ngoan mẹ nói là nghe lời ví dụ như đi siêu thị thì chịu ngồi vào xe đẩy, lấy cái gì mà mẹ bảo đừng là dừng lại liền , nhưng bé em thì hơi lăng xăng, con chạy khắp nơi ngó nghiêng rờ mó và em không theo nổi. Chồng em thì không có chịu thu xếp công việc để cho con ra ngoài, suốt ngày ông cứ lo việc của ông không à. Về nhà là cố thủ trong phòng ngủ đọc sách, lên nét hoặc là ngủ. Em không có người giúp việc chỉ có bà ngoại ở cùng mà bà không chịu dẫn con em đi ra ngoài bà không thích đi ra ngoài đi ra một tí là bà kêu đau đầu mệt.

Em cũng nghe cô giáo nói là con em còn quá nhút nhát cần phải được đi ra đám đông này nọ. Con em biết nói như bé em là biết nói nhưng không tự tin nói nhỏ lắm nên mình không nghe thấy. Chắc từ nay em phải làm xen kẻ , tuần này đưa bé chị đi thì tuần sau đưa bé em đi như vậy mới con mới có điều kiện để đi ra ngoài được. Hai vợ chồng em đều sống xa quê nên không có ai ở đây để giúp đở tụi em cả. Nội ngoại đều ở xa cả chị à.

Có chị khuyên em là nên cho con đi học trường thường và mời cô giáo đi kèm con. Ở Sài Gòn có trường nào chịu cho cô giáo đi kèm con không anh chị nào biết thì chỉ giúp em với. Con em giờ học trường nhà nước nên em sợ trường sẽ không đồng ý vấn đề này. Mà cô giáo đi kèm thì có tốt không các chị. Em thực sự bối rối. Con em quá chậm rồi. Cái mốc 3 tuổi đã qua và em thật sự cuống lên rồi.

Giúp em nhé.

Những câu bạn nói về người cha của các bé khiến mình buồn và thương bạn. Trong hoàn cành này bạn càng cần phải bình tĩnh để giữ gìn gia đình cho các con. Nhưng bạn cũng cần phải vừa mềm mỏng, vừa kiên quyết để thay đổi thái độ của chồng. Một mình sự cố gắng của bạn không bao giờ là đủ để chăm sóc tận 3 đứa con.

Như trường hợp của mình: mình đã huy động chồng, một người giúp việc, một cô em chồng bị tàn tật (nhưng trí óc minh mẫn như một đứa trẻ lớn để có thể canh chừng cháu và chơi với cháu), mẹ chồng (rất thi thoảng), mẹ đẻ (thỉnh thoảng). Bạn cần phải làm cho chồng và mẹ đẻ hiểu con bạn cần sự giúp đỡ của họ nếu họ muốn tương lai của các con được đảm bảo hơn. Nếu không sau này các con sẽ không sống tự lập được và chính những người thân sẽ phải lo cho chúng.

Có con tk, nhất là lại có đến 2 bé chậm, cần phải can thiệp, nếu có thể, bạn phải huy động cả một "bộ máy". Sao cho trong ngày, bé vừa phải học ở mẫu giáo thường để có cơ hội giao tiếp với các bạn cùng tuổi, vừa học giờ học cá nhân (ở nhà hoặc ở một TT nào đó), vừa có giờ vận động ngoài trời (đi bộ ngoài ngõ xóm, đi cửa hàng nhỏ gần nhà, ra sân chơi gần nhà...). Cuối tuần, tổ chức ít nhất một cuộc vui chơi cho cả 3 anh em với sự tham gia của bố mẹ và bà. Bà ngoại bạn đã nhiều tuổi lắm chưa? Nếu chưa, hãy nhờ bà giúp các cháu nhiều hơn.

Để con tiến bộ và theo kịp các bạn, bạn cần phải có cả một kế hoạch lớn, một chiến lược, phải là người vận hành cả một "bộ máy". Sau đó mới tính đến chuyện chương trình học cụ thể là gì cho từng bé. Đừng để phí thời gian của con nhé!

Guest
#19 Đã gửi : 20/07/2012 lúc 02:07:09(UTC)

Mẹ Yến Ngọc đã viết:

KTU đã viết:

Những câu bạn nói về người cha của các bé khiến mình buồn và thương bạn. Trong hoàn cành này bạn càng cần phải bình tĩnh để giữ gìn gia đình cho các con. Nhưng bạn cũng cần phải vừa mềm mỏng, vừa kiên quyết để thay đổi thái độ của chồng. Một mình sự cố gắng của bạn không bao giờ là đủ để chăm sóc tận 3 đứa con.

Như trường hợp của mình: mình đã huy động chồng, một người giúp việc, một cô em chồng bị tàn tật (nhưng trí óc minh mẫn như một đứa trẻ lớn để có thể canh chừng cháu và chơi với cháu), mẹ chồng (rất thi thoảng), mẹ đẻ (thỉnh thoảng). Bạn cần phải làm cho chồng và mẹ đẻ hiểu con bạn cần sự giúp đỡ của họ nếu họ muốn tương lai của các con được đảm bảo hơn. Nếu không sau này các con sẽ không sống tự lập được và chính những người thân sẽ phải lo cho chúng.

Có con tk, nhất là lại có đến 2 bé chậm, cần phải can thiệp, nếu có thể, bạn phải huy động cả một "bộ máy". Sao cho trong ngày, bé vừa phải học ở mẫu giáo thường để có cơ hội giao tiếp với các bạn cùng tuổi, vừa học giờ học cá nhân (ở nhà hoặc ở một TT nào đó), vừa có giờ vận động ngoài trời (đi bộ ngoài ngõ xóm, đi cửa hàng nhỏ gần nhà, ra sân chơi gần nhà...). Cuối tuần, tổ chức ít nhất một cuộc vui chơi cho cả 3 anh em với sự tham gia của bố mẹ và bà. Bà ngoại bạn đã nhiều tuổi lắm chưa? Nếu chưa, hãy nhờ bà giúp các cháu nhiều hơn.

Để con tiến bộ và theo kịp các bạn, bạn cần phải có cả một kế hoạch lớn, một chiến lược, phải là người vận hành cả một "bộ máy". Sau đó mới tính đến chuyện chương trình học cụ thể là gì cho từng bé. Đừng để phí thời gian của con nhé!

Cũng có thời gian một hai tháng  ba các bé cũng chịu khó đưa con đi chơi nhưng sau đó thì nói đi học là có giao lưu với mọi người rồi cần gì đi nửa vậy là thôi lười đưa các con đi luôn. Về nhà cũng không có chơi với con. Em thì em không có khả năng thuyết phục ổng vậy là thôi em tự cố gắng được chừng nào tốt chừng đó thôi chị à. Mà bửa nay ba của các bé chịu khó  chở con đi học vây là cũng tiến  bộ lắm rồi.

Bây giờ thì ba các bé nói là cứ cho bé em học ở trường chuyên biệt 1 năm xem sao. Một năm đồng nghĩa là con em hơn 4 tuổi rồi và mọi thứ sẽ là quá muộn. Em cũng không biết phải làm thế nào bây giờ nửa. Phải gì em chỉ có 1 đứa con thôi thì hay biết mấy. Em vẫn cứ trách ông trời cho em nhiều con làm gì mà lại không cho con được trọn vẹn. Cho em thêm 1 đứa nửa thôi thì em sẽ còn có khả năng lo cho cháu đằng này lại hai đứa thế này. Thời gian , kinh tế mọi thứ đều  khó khăn hơn.

Mẹ Yến Ngọc Offline
#20 Đã gửi : 20/07/2012 lúc 04:20:06(UTC)

Gia nhập: 26-03-2012(UTC)

Cảm ơn: 26 lần

Guest đã viết:

Cũng có thời gian một hai tháng  ba các bé cũng chịu khó đưa con đi chơi nhưng sau đó thì nói đi học là có giao lưu với mọi người rồi cần gì đi nửa vậy là thôi lười đưa các con đi luôn. Về nhà cũng không có chơi với con. Em thì em không có khả năng thuyết phục ổng vậy là thôi em tự cố gắng được chừng nào tốt chừng đó thôi chị à. Mà bửa nay ba của các bé chịu khó  chở con đi học vây là cũng tiến  bộ lắm rồi.

Bây giờ thì ba các bé nói là cứ cho bé em học ở trường chuyên biệt 1 năm xem sao. Một năm đồng nghĩa là con em hơn 4 tuổi rồi và mọi thứ sẽ là quá muộn. Em cũng không biết phải làm thế nào bây giờ nửa. Phải gì em chỉ có 1 đứa con thôi thì hay biết mấy. Em vẫn cứ trách ông trời cho em nhiều con làm gì mà lại không cho con được trọn vẹn. Cho em thêm 1 đứa nửa thôi thì em sẽ còn có khả năng lo cho cháu đằng này lại hai đứa thế này. Thời gian , kinh tế mọi thứ đều  khó khăn hơn.

Mình đồng cảm với bạn lắm! Ở nơi con mình học, mình gặp nhiều gia đình với đủ kiểu khó khăn: khó khăn về kinh tế, neo người, gia đình tan vỡ hoặc xung đột quan điểm về tình trạng của con. Mình hay bị lây nỗi buồn của người khác lắm, nhất là của các gia đình có cảnh ngộ giống mình. Mọi người luôn cố gắng chia sẻ và giúp đỡ nhau, nhưng thường thì lực bất tòng tâm

Về bé em, mình nghĩ nếu bé kém, bạn có thể cho con học chuyên biệt 1 năm. Sau 1 năm, bé 4 tuổi cũng hoàn toàn không phải là vấn đề gì trong việc đi học hòa nhập của bé. Vấn đề là bạn cân nhắc trong 1 năm tới, học ở trường thường và học chuyên biệt, ở đâu sẽ mang lại lợi ích cho bé nhiều hơn. Khi bé còn quá kém (về ngôn ngữ nói, ngôn ngữ hiểu, hành vi, nhận biết, khả năng tập trung chú ý...), học trường thường bé sẽ không tiến bộ nhiều, nhất là khi gia đình không có điều kiện đưa đón bé học ở 2 nơi một lúc. Có điều, bạn phải thường xuyên theo dõi chương trình học, đánh giá kết quả đạt được định kỳ hàng 2 tuần hoặc 1 tháng một lần. Đừng để thời gian trôi đi mà không biết con học được gì ở trường.

Về việc đi chơi của 2 bé: theo kinh nghiệm của mình, đi bộ rất tốt để tăng khả năng tập trung cho bé. Khi đi bộ, bạn hãy tập cho bé không chạy mà đi bộ chậm, dắt tay người thân. Khi bé có khả năng đi bộ chậm, không chạy lung tung, lăng xăng, bạn mới có thể cho bé đi chơi nhiều hơn. Đồng thời, như mình đã nói, đi bộ sẽ làm khả năng tập trung của bé tăng lên. Ngoài ra, khi đi bộ, bạn có thể thuyết minh cho con những điều diễn ra trên đường đi; vô số tình huống, sự vật, hiện tượng bạn có thể nói với bé. Đấy là chưa kể đến lợi ích của việc tăng cường sức khỏe, giải tỏa tâm lý... Bạn hoặc chồng hãy thu xếp thời gian cho bé đi ra ngoài nhiều. Hãy sắp xếp lại thời gian biểu của 2 bé hợp lý hơn nhé.

Bạn hãy lập ra một kết hoạch tổng thể. Kế hoạch dài hơi nhất trong thời điểm này của bạn là kế hoạch 3 năm tới với hy vọng con kịp vào tiểu học. Sau đó sẽ tính tiếp. Hãy dồn tất cả nhé: thời gian, tiền bạc, nhân lực cho 2 con. Chỉ 3 năm thôi.

Mình không phải là người có nhiều kinh nghiệm như nhiều mẹ trên DD và cũng không giỏi viết. Nhưng mình đồng cảm với bạn. Vài dòng chia sẻ!

trungthaiha Offline
#21 Đã gửi : 20/07/2012 lúc 04:25:05(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)
Man

Cảm ơn: 192 lần

KTU ạ, mình cũng nghĩ như Mẹ Yến Ngọc đây.

Mẹ Yến Ngọc đã viết:

Bạn làm cái lịch "giờ nào việc nấy" cho con. Chơi gì học gì vào mấy giờ đến mấy giờ, với ai, càng chi tiết càng tốt. Đừng tham vọng nhiều giờ, chỉ cần dứt khoát đúng giờ hàng ngày. Nhìn vào thời gian biểu của con mà điều chỉnh bố mẹ.

Chơi trong nhà cùng con, cho con đi chơi với hàng xóm = tuổi càng tốt, dạy con học kỹ năng : mỗi thứ tối thiểu 0,5 giờ / ngày cho mỗi bé.

Tài liệu .rar của trang web, bạn cài như sau để mở:

1. Bấm đây tải về
2. Nháy đúp chuột trái mở file "7zip.zip"
3. Kéo thả = chuột trái thư mục "7zip 9.22 beta" ra nền desktop, nháy đúp chuột trái mở thư mục đó.
4. Nháy đúp chuột trái chạy file "7z922.exe" để cài đặt.
5. Bấm "Next" và khởi động lại là xong

Từ giờ bạn có thể nháy đúp hoặc bấm chuột phải để mở các files đuôi:  *.rar

1 người cảm ơn trungthaiha cho bài viết.
Mẹ Yến Ngọc ngày 20-07-2012(UTC)
Guest
#22 Đã gửi : 26/07/2012 lúc 09:56:32(UTC)

Cảm ơn anh chị mẹ Yến Ngọc và Trungthaiha. Em lại vô bán than đây.

Hồi đến giờ em vẫn gửi con muộn cho cô và đón sau 5 giờ vì theo quy định của trường thì em phải đón con chậm nhất là 4.30 chiều mà em 5 giờ chiều mới được ra. Vậy là học ở trường nào thì cũng phải gửi con lại cho cô. Trường thường nơi con em học trước đây thì có một cô bảo mẫu nhận giữ nhưng mà trường đặc biệt thì cô bận đi dạy thêm được hơn nên không  có ai nhận giữ cả. Cô phụ trách bé giữ giùm em hơn tháng nay nhưng giờ cô không nhận nửa vì cô bận. Vậy là em lại phải tính cách làm sao để vừa đi làm vừa đón con.
Và em đang nảy ra một ý nghĩ là cho cả hai con trở lại trường cũ học và chiều em chuồn ra khoảng 30 phút chở con tới trường chuyên biệt học thêm 1,5 tiếng  vậy là khoảng 6 giờ em mơí tới đón con như vậy là con vừa được học mà mẹ vừa được làm. Bơỉ vì nếu để con học chuyên biệt mà mẹ phải đón sớm thì em phải chở con về  công ty để tiếp tục làm việc mà về công ty thì con quậy lắm em sợ bị đuổi việc mất. Mà vô đầu năm anh của các bé vô lớp 1 rồi lại học 1 trường khác nửa. Chạy xô đón con 3 nơi cùng một giờ ở cái Sài Gòn kẹt xe này chắc đuối mất. Vậy mà em nói ra ý định đó với ba các bé thì ông không ủng hộ, vì ổng muốn bé em học chuyên biệt cả ngày cơ. Ui chao sao mà mệt thế không biết. Em tính vậy là vì công việc của em chuồn ra ngoài 30 phút là được, chứ còn ngày nào cũng đưa mấy siêu quậy về đây thì không thể được.
Em tính vậy cũng là để thuận lợi cho con cho mình mà em lại thõa mãn được cái ý thích là cho cả hai con học trường thường và vẫn học can thiệp 1,5 giờ một ngày  từ  thứ 2 đến thứ 6. Chứ không thì buổi tối con chẳng còn thì giờ đâu để học cả. Mà nếu để con học chuyên biệt cả ngày rồi chiều học thêm nửa thì học phí hơi nặng và em sợ kham không nổi.
Anh chị thấy em tính vậy có được không ạ!

trungthaiha Offline
#23 Đã gửi : 26/07/2012 lúc 10:56:09(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)
Man

Cảm ơn: 192 lần
Có những hôm nghỉ được, mình đến theo dõi giờ học của con mình, cả ở trường thường, cả ở TT can thiệp. Cảm nhận chung là không hài lòng. Trường thường thì con hay chậm hơn chúng bạn mọi việc: lấy ghế, ăn xuất ăn, trò chơi, làm theo hiệu lệnh cô ... Chiều qua, cháu là thành viên duy nhất chưa ăn hết cái bánh bao. (cháu 4 tuổi mới biết ăn cơm gần 1 tháng nay. Cô quát ăn mau! Cháu lại nhặt cái bánh ở ghế lên và bặm môi nghiến răng... Ông vào đón thì cháu đưa ngay sang ông và nói "cho ông!"

Dài dòng thế, ý mình là con chúng ta đi học chịu nhiều áp lực; bé rất khổ sở mà không làm sao nói ra được. Vì cha mẹ còn phải kiếm tiền nên phần lớn thời gian con ở "trại" là để chúng ta được rảnh tay. Trong thâm tâm, mình không muốn con học nhiều; học gì cũng thế ạ. Chỉ khi con vui cười (thường là lúc chơi với người thân) mới là cuộc sống của con.

Về chuyện của bạn, xếp giờ như vậy cũng được; nhưng đừng bắt cháu "nhồi sọ" nhiều quá ?... Hôm nào có điều kiện cho con nghỉ để chơi với bố mẹ được là tranh thủ cho nghỉ. Ba các bé không ủng hộ thì nói ổng vẽ ra cách cụ thể xem nào? Cách nào mà không phải là vợ đón con về chỗ làm ấy.
Guest
#24 Đã gửi : 26/07/2012 lúc 02:44:12(UTC)

trungthaiha đã viết:
Có những hôm nghỉ được, mình đến theo dõi giờ học của con mình, cả ở trường thường, cả ở TT can thiệp. Cảm nhận chung là không hài lòng. Trường thường thì con hay chậm hơn chúng bạn mọi việc: lấy ghế, ăn xuất ăn, trò chơi, làm theo hiệu lệnh cô ... Chiều qua, cháu là thành viên duy nhất chưa ăn hết cái bánh bao. (cháu 4 tuổi mới biết ăn cơm gần 1 tháng nay. Cô quát ăn mau! Cháu lại nhặt cái bánh ở ghế lên và bặm môi nghiến răng... Ông vào đón thì cháu đưa ngay sang ông và nói "cho ông!"

Dài dòng thế, ý mình là con chúng ta đi học chịu nhiều áp lực; bé rất khổ sở mà không làm sao nói ra được. Vì cha mẹ còn phải kiếm tiền nên phần lớn thời gian con ở "trại" là để chúng ta được rảnh tay. Trong thâm tâm, mình không muốn con học nhiều; học gì cũng thế ạ. Chỉ khi con vui cười (thường là lúc chơi với người thân) mới là cuộc sống của con.

Về chuyện của bạn, xếp giờ như vậy cũng được; nhưng đừng bắt cháu "nhồi sọ" nhiều quá ?... Hôm nào có điều kiện cho con nghỉ để chơi với bố mẹ được là tranh thủ cho nghỉ. Ba các bé không ủng hộ thì nói ổng vẽ ra cách cụ thể xem nào? Cách nào mà không phải là vợ đón con về chỗ làm ấy.

Nghe anh chị kể về con mà em thương quá. Đúng là giá như em không phải đi làm thì tốt biết bao nhiêu. Nhưng mà hoàn cảnh bắt buộc vậy rồi không thể khác được ạ. Bé em nếu học ở trường thường thì tội lắm vì một lớp 40 cháu thì làm sao mà được. Trong lớp các bạn đều nhanh nhẹn khôn ngoan con mình thì vậy. Em cũng sợ sau giờ học ở trường thường mà mang con đi học can thiệp thêm thì có quá nặng nề cho bé không và sợ con mệt sẽ chẳng học được gì. Nhưng mà thực sự em cũng chẳng biết nên làm gì bây giờ nửa. Thật tội cho các con quá.
Cô giáo ở trường chuyên biệt nói là mọi hoạt động ở lớp bé em làm chắc chắn và nhanh hơn bé chị, bé chị chỉ được cái ngôn ngữ thôi.Ở nhà thì em cũng nhận thấy có những việc bé em rất  ý thức. Ví dụ mở tủ lạnh hay tủ bếp ra lấy cái gì xong là đóng lại đường hoàng, chơi xong mà mang vô tủ cất lại chổ cũ, còn cô chị thì không, mở tủ xong là vứt vậy đi luôn. Tối soạn đồ chơi ra chơi xong đến giờ đi ngũ là bé em tự động dọn cất hết lên kệ rồi soạn chăn gối đi ngũ còn bé chị thì cứ vứt tứ tung vậy. Tuy nhiên em nghĩ đó là tính cách của từng cháu, em không dựa vào đó để mà đánh giá là bé chị chỉ được ngôn ngữ vì em thấy bé chị mình nói hiểu được nhiều hơn bé em. Bé em cũng có hiểu nhưng không bằng. Cũng như tính cách bé chị cũng hung hăng hơn tuy nhìn bên ngoài thì rất thùy mị nhưng hay nổi nóng, bé em thì hiền hơn. Nhưng mà vì em thấy tính bé chị giống anh bé lì và bướng nên em không dựa vào đó để đánh giá con là này nọ.

Đến bây giờ thì con tự xúc ăn được rồi. Ở nhà thì cơm thỉnh thoảng thích mới xúc, nhưng bún, mì thì thích tự xúc lắm. Tuy nhiên hai con ăn hơi chậm , đôi lúc ngậm và ăn ít vì vậy em cũng lo lắm . Quần thì bé chị tự cởi tự mặc được rồi, bé em thì cởi được chứ chưa tự mặc, áo thì chưa cháu nào biết cởi và mặc. Em có nói thì cô nói ở lớp mầm thì cô sẽ tập cho cháu những hoạt động này. Mà con chậm thế thì chắc là bị cô kêu ca nhiều rồi nhưng biết làm sao bây giờ. Em chẳng hiểu làm sao mà em vẫn cứ thích cho con vô lớp mầm nửa. Mặc dù cứ nhớ tới cảnh mấy tháng trước lúc con học ở đó con ngồi thừ một mình thương lắm nhưng em vẫn muốn con vô đó em thấy lớp học đó nó ra lớp học, bạn bè đông vui và em muốn con quen với cái cảnh đông đúc đó , con được nghe tiếng nói của các bạn cùng trang lứa, chứ không như ở trường chuyên biệt, một lớp chỉ vài bạn và chẳng bạn nào biết nói cả. Như vậy thì buồn lắm không. Bây giờ ở trường chuyên biệt thì 1 ngày con có 1 giờ cá nhân, và một tuần có hai tiết chơi với nước (khoảng 30 phút), 3 tiết chơi ở phòng tâm vận động (30p/1 tiết). Ở trường thường thì không có hai hoạt động này nhưng phần chơi với nước thì mình có thể bù cho con vào cuối tuần.
Em không biết cho bé em học ở trường thường có là một lựa chọn đúng hay không? Nhưng nếu không vậy thì  sau 5 giờ mà phải chạy đi 3 nơi để đón con thì không kịp mất. Em cũng không muốn cho con học nhiều tí nào cả nhưng cũng không thể thu xếp khác đi được. Bởi vì nếu cho con đi vào buổi sáng thì con sẽ bỏ mất các hoạt động ở lớp thường vì thường thì sau giờ ăn sáng là các con bắt đầu vô các hoạt động, còn buổi chiều thì ngủ dậy là ăn rồi đâu có học gì đâu.  Bây giờ cũng phải gần 5.30 giờ chiều mới đón con được rồi, nên sau này khi anh các cháu đi học thì lại đón con muộn hơn 1 chút nửa biết là tội lắm nhưng mà thôi cố lên các con à. (ao lop)

KTU Offline
#25 Đã gửi : 22/11/2013 lúc 10:58:21(UTC)

Gia nhập: 19-07-2012(UTC)

Cảm ơn: 39 lần

sau bao thang ngay di bui. Em tim lai duoc mai nha xua. May tinh chua viet co dau duoc. Ne em danh dau truoc o day de cho de tim. Cam on ca nha.

Ai đang xem chủ đề này?
Guest
2 Trang<12
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: [email protected]

Designed by Thiết kế web công ty .Vn