2 Trang12>
.BÉ 23 tháng chưa biết nỏi,đi khám viện nhi bs bảo nguy cơ tự kỉ mong các a chị chỉ bảo cho e với.
ly_duc Offline
#1 Đã gửi : 06/06/2012 lúc 08:44:21(UTC)

Gia nhập: 25-05-2012(UTC)

Cảm ơn: 20 lần

E chào các a chị trong diễn đàn, e hiện có bé trai 23 tháng mà đến giờ mới chỉ nói đc măm măm,baba ,nhưng chỉ nói đc đúng từ măm măm là đúng ngữ cảnh thôi chị ạ ,em cho bé đi khám từ hồi 20 tháng ở tại viện nhi đc 37 điểm bs đánh giá nguy cơ tự kỉ chị ạ.E đã cho bé đi học mẫu giáo đc 3 tháng rồi và có thuê giáo viên can thiệp tại nhà tuần 3 buổi (từ 17h đến 18h )nhưng đến giờnvẫn chưa thấy tiến triển j lắm .Biểu hiện bé nhà e đi nhón gót, chạy vòng qquay,tay hay đập lên đầu,không tập trung,hay ném đồ chơi hay các vật j để trước mặt bé mà bé ko thích,chơi đồ chơi thì nhanh chán,chơi đồ chơi thì nhanh chán ,hay lên gân và nghiến răng giựt tóc mẹ hoặc cô giáo khi thích cái j đấy,thích quay bánh xe ô tô hoặc những cái gì dạng hình quay tròn,thích xem tivi quảng cáo mẹ gọi thì lờ đi ,chưa biết gọi ị ,tè nếu mẹ ko xi thì tè dầm ,bé nhà e ko lúc nào ngồi yên đc chạy lăng xăng khắp phòng luôn e nghĩ chắc tại do uống sữa nữa, e cũng tich cực dậy bé nhưng bé ko tập chung và hay chạy  ko chịu ngồi yên nên ko thể dạy đc bé(chắc e dạy chưa đúng cách để thu hút bé ),bé ra đường hay đi trung tâm chơi cho bố mẹ dắt đc 1 lúc thì đòi bế nếu ko muốn bế thì chạy thục mạng ko để ý j  đến bố mẹ cả,dạo này  bé nhà em co thêm những hành vi lạ là hay nhìn tranh trên tường ở nhà ,ở trường và cười 1 mình,bé còn hay xòe năm ngón tay của bé lên nhìn hoặc cầm ống hút chọc vào lòng bàn tay .E mong các a chị đi trước chỉ bảo cho e với,e sẽ chịu khó đọc và học kinh nghiêm của các chị .

Quảng cáo  

Công cụ tạo Icon Facebook chuẩn và mới nhất 2019
Guest
#2 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 09:32:30(UTC)

Gia nhập: 09-04-2011(UTC)

Chào mẹ ly_duc
Bé 23 tháng thì còn sớm để có thể can thiệp cho bé tiến bộ, chị cứ yên tâm rằng bé sẽ tiến bộ, chắc chắn là như thế. Theo như lời chị miêu tả thì bé có nhiều hành vi lạ khiến cho chị lo lắng vì 3 thang1 can thiệp rồi mà bé vẫn không có tiến triển mấy đúng không ạ? Theo em, chỉ có bố mẹ mới hiểu rõ nhất con mình khiếm khuyết tại điểm nào và cũng chỉ có bố mẹ mới có thể quyết định xem sẽ áp dụng biện pháp nào cho con. Tuy bố mẹ thừa thời gian, lòng yêu thương và sẵn sàng đồng hành cùng con thì lại thiếu kiến thức để quyết định can thiệp cho bé như thế nào mà kiến thức đó không phải một sớm một chiều mà có được, cần trau dồi học hỏi rất nhiều. Theo kinh nghiệm của em, trước mắt chị cần làm những việc sau:
1. Đảm bảo sức khỏe cho bé: Bé 23 tháng rất dễ mắc các bệnh vặt, mỗi lần bệnh trẻ thường còn mất thời gian phục hồi nữa là VIP như con mình, chị nên cố gắng bồi bổ dinh dưỡng tăng cường đề kháng để trẻ luôn mạnh khỏe, thế mới dễ can thiệp cho con.
2. Cố gắng tập cho con thói quan vệ sinh tốt: chị nên suy bô bé thường xuyên, cố gắng dạy bé biết gọi khi tè, ị. Con em phải mất 5 tháng để tập vấn đề này, huhuhu nhưng bù lại khi con chị biết vệ sinh thế này thì chị sẽ nhàn về sau khi chăm sóc và cho bé đi lớp cũng dễ hòa nhập hơn. Nói hơi khó nghe một chút nhưng đúng: đến con chó, con mèo mình tập đi vệ sinh đúng chỗ còn được nữa là nên chị cứ yên tâm tập cho bé.
3. Cố gắng không để thời gian cho bé một mình: chị huấn luyện bố của bé hoặc một người thân nào trong gia đình cùng tham gia chơi với con (nhà em phải thuê 1 chị giúp việc nhiệt tình, yêu trẻ để cùng với mẹ chơi với bé, bố cháu thì tít mù). Thời gian đầu chơi với bé chán lắm vì bé chưa hiểu gì nhưng cố đừng để bé chơi một mình. Phương pháp chơi ra sao thì chị cứ lê la trên diễn đàn này vô khối cách.
Làm được 3 việc trên mà thành công thì đã mất hết vài tháng rồi ấy chứ, trong thời gian ấy chị cố gắng thu thập thêm thông tin, học hỏi các mẹ đi trước, đọc nhiều tài liệu (cần thì mua 1 cái iphone để lúc nào cũng có thể online) chị phải tự biến mình thành chuyên gia trong lĩnh vực của con. Cũng không khó khăn đâu vì mỗi đứa mỗi khác, trước tiên chị chỉ cần quan tâm đến những khiếm khuyết của con rồi tập trung can thiệp thôi, rối dần dần mở rộng kiến thức chị sẽ biết con chị thiếu cái gì, cần cái gì. Nói chung là "cân nhắc khi suy nghĩ, quyết liệt khi hành động". Chị cứ yên tâm, thấy cháu rối nhiễu nhiều sẽ lo lắng nhưng cứ bắt đầu từ cái nhỏ, những hành vi của cháu sẽ từ từ suy giảm khi hiểu biết của cháu tăng lên.
Chúc chị chân cứng đá mềm.
me Boo Offline
#3 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 09:34:52(UTC)

Gia nhập: 09-05-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 45 lần

Chào mẹ ly_duc
Bé 23 tháng thì còn sớm để có thể can thiệp cho bé tiến bộ, chị cứ yên tâm rằng bé sẽ tiến bộ, chắc chắn là như thế. Theo như lời chị miêu tả thì bé có nhiều hành vi lạ khiến cho chị lo lắng vì 3 tháng can thiệp rồi mà bé vẫn không có tiến triển mấy đúng không ạ? Theo em, chỉ có bố mẹ mới hiểu rõ nhất con mình khiếm khuyết tại điểm nào và cũng chỉ có bố mẹ mới có thể quyết định xem sẽ áp dụng biện pháp nào cho con. Tuy bố mẹ thừa thời gian, lòng yêu thương và sẵn sàng đồng hành cùng con thì lại thiếu kiến thức để quyết định can thiệp cho bé như thế nào mà kiến thức đó không phải một sớm một chiều mà có được, cần trau dồi học hỏi rất nhiều. Theo kinh nghiệm của em, trước mắt chị cần làm những việc sau:
1. Đảm bảo sức khỏe cho bé: Bé 23 tháng rất dễ mắc các bệnh vặt, mỗi lần bệnh trẻ thường còn mất thời gian phục hồi nữa là VIP như con mình, chị nên cố gắng bồi bổ dinh dưỡng tăng cường đề kháng để trẻ luôn mạnh khỏe, thế mới dễ can thiệp cho con.
2. Cố gắng tập cho con thói quen vệ sinh tốt: chị nên suy bô bé thường xuyên, cố gắng dạy bé biết gọi khi tè, ị. Con em phải mất 5 tháng để tập vấn đề này, huhuhu nhưng bù lại khi con chị biết vệ sinh thế này thì chị sẽ nhàn về sau khi chăm sóc và cho bé đi lớp cũng dễ hòa nhập hơn. Nói hơi khó nghe một chút nhưng đúng: đến con chó, con mèo mình tập đi vệ sinh đúng chỗ còn được nữa là nên chị cứ yên tâm tập cho bé.
3. Cố gắng không để thời gian cho bé một mình: chị huấn luyện bố của bé hoặc một người thân nào trong gia đình cùng tham gia chơi với con (nhà em phải thuê 1 chị giúp việc nhiệt tình, yêu trẻ để cùng với mẹ chơi với bé, bố cháu thì tít mù). Thời gian đầu chơi với bé chán lắm vì bé chưa hiểu gì nhưng cố đừng để bé chơi một mình. Phương pháp chơi ra sao thì chị cứ lê la trên diễn đàn này vô khối cách.
Làm được 3 việc trên mà thành công thì đã mất hết vài tháng rồi ấy chứ, trong thời gian ấy chị cố gắng thu thập thêm thông tin, học hỏi các mẹ đi trước, đọc nhiều tài liệu (cần thì mua 1 cái iphone để lúc nào cũng có thể online) chị phải tự biến mình thành chuyên gia trong lĩnh vực của con. Cũng không khó khăn đâu vì mỗi đứa mỗi khác, trước tiên chị chỉ cần quan tâm đến những khiếm khuyết của con rồi tập trung can thiệp thôi, rồi dần dần mở rộng kiến thức chị sẽ biết con chị thiếu cái gì, cần cái gì. Nói chung là "cân nhắc khi suy nghĩ, quyết liệt khi hành động". Chị cứ yên tâm, thấy cháu rối nhiễu nhiều sẽ lo lắng nhưng cứ bắt đầu từ cái nhỏ, những hành vi của cháu sẽ từ từ suy giảm khi hiểu biết của cháu tăng lên.

3 người cảm ơn me Boo cho bài viết.
ly_duc ngày 07-06-2012(UTC), Mẹ Bách Lâm ngày 08-06-2012(UTC), Me MC ngày 10-06-2012(UTC)
minhduc2009 Offline
#4 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 11:19:35(UTC)

Gia nhập: 29-05-2012(UTC)

Chào mẹ Ly_duc,
Hôm trước em có viết về trường hợp của con em khi phát hiện bị tự kỷ lúc 23 tháng cũng có biểu hiện giống như con chị, thâm chí còn tệ hơn. Chị có hỏi em là có cho bé đến trung tâm nào can thiệp không. Em đã trả lời lại chị nhưng không thấy chị hồi âm. Không biết chị thê nào em còn chật vật hơn là lúc phát hiện ra thằng cu bị tự kỷ là lúc em mới sinh em bé thứ 2 được đúng 1,5 tháng. Nhưng em đã cố gắng vươn lên để dạy con đến giờ con em được 33 tháng có rất nhiều tiến bộ. Vì thể chị cứ bình tĩnh và hy vọng là sẽ dạy được con mà. Đúng như chị mẹ Boo nói mình cứ cố gắng tìm tòi học hỏi dạy con rồi con sẽ tiến bộ
1 người cảm ơn minhduc2009 cho bài viết.
ly_duc ngày 07-06-2012(UTC)
ly_duc Offline
#5 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 12:58:10(UTC)

Gia nhập: 25-05-2012(UTC)

Cảm ơn: 20 lần

me Boo đã viết:

Chào mẹ ly_duc
Bé 23 tháng thì còn sớm để có thể can thiệp cho bé tiến bộ, chị cứ yên tâm rằng bé sẽ tiến bộ, chắc chắn là như thế. Theo như lời chị miêu tả thì bé có nhiều hành vi lạ khiến cho chị lo lắng vì 3 tháng can thiệp rồi mà bé vẫn không có tiến triển mấy đúng không ạ? Theo em, chỉ có bố mẹ mới hiểu rõ nhất con mình khiếm khuyết tại điểm nào và cũng chỉ có bố mẹ mới có thể quyết định xem sẽ áp dụng biện pháp nào cho con. Tuy bố mẹ thừa thời gian, lòng yêu thương và sẵn sàng đồng hành cùng con thì lại thiếu kiến thức để quyết định can thiệp cho bé như thế nào mà kiến thức đó không phải một sớm một chiều mà có được, cần trau dồi học hỏi rất nhiều. Theo kinh nghiệm của em, trước mắt chị cần làm những việc sau:
2. Cố gắng tập cho con thói quen vệ sinh tốt: chị nên suy bô bé thường xuyên, cố gắng dạy bé biết gọi khi tè, ị. Con em phải mất 5 tháng để tập vấn đề này, huhuhu nhưng bù lại khi con chị biết vệ sinh thế này thì chị sẽ nhàn về sau khi chăm sóc và cho bé đi lớp cũng dễ hòa nhập hơn. Nói hơi khó nghe một chút nhưng đúng: đến con chó, con mèo mình tập đi vệ sinh đúng chỗ còn được nữa là nên chị cứ yên tâm tập cho bé.
Làm được 3 việc trên mà thành công thì đã mất hết vài tháng rồi ấy chứ, trong thời gian ấy chị cố gắng thu thập thêm thông tin, học hỏi các mẹ đi trước, đọc nhiều tài liệu (cần thì mua 1 cái iphone để lúc nào cũng có thể online) chị phải tự biến mình thành chuyên gia trong lĩnh vực của con. Cũng không khó khăn đâu vì mỗi đứa mỗi khác, trước tiên chị chỉ cần quan tâm đến những khiếm khuyết của con rồi tập trung can thiệp thôi, rồi dần dần mở rộng kiến thức chị sẽ biết con chị thiếu cái gì, cần cái gì. Nói chung là "cân nhắc khi suy nghĩ, quyết liệt khi hành động". Chị cứ yên tâm, thấy cháu rối nhiễu nhiều sẽ lo lắng nhưng cứ bắt đầu từ cái nhỏ, những hành vi của cháu sẽ từ từ suy giảm khi hiểu biết của cháu tăng lên.

E E cám ơn những chia sẻ của chị,e đang cố gắng học hỏi để giúp bé chị ạ,  e từ hồi phát hiện ra cháu như thế cũng cố gắng chơi với bé nhiều, dạy bé nhiều nhưng bé ko tập trung nghe mẹ nói (có thể e dạy chưa hấp dẫn hoặc chưa đúng cách)e cũng mới tham gia vào diễn đàn và đang đọc những tài liệu mà các mẹ đi trước chia sẻ để về dạy bé .

me.pm Offline
#6 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 03:32:17(UTC)

Gia nhập: 26-05-2012(UTC)

Cảm ơn: 7 lần

Còn nhà em cũng phát hiện lúc 23 tháng đấy. 37 điếm mà viện đánh giá là nguy cơ TK là bs quý chị đấy :D. Còn nhà em 39 điểm bị đánh giá ngay là TK đấy. Con em bây giờ 33 tháng cũng tiến bộ nhiều lắm, nhiều người còn bảo cháu chẳng làm sao đấy  (nhưng mẹ cháu giờ tu luyện nhiều trong hội nên biết con mình là ai làm sao rồi).

Em nghĩ chị nên tìm 1 trung tâm gửi con vào trước đã. Bé nhiều hành vi như thế thì phải có người tạo nếp được cho con đã. Sau vài tháng bé có ý thức học rồi thì có thể mới cô giáo dạy ở nhà hoặc mẹ dạy. Trong thời gian mấy tháng đó mẹ nên tham gia nhiều hội hè, lớp học cho phụ huynh để có thêm kiến thức nhé. Sau khi 2 mẹ con cùng tu luyện kha khá rồi thì dạy nhau dễ hơn nhiều.

Nhân đây em cũng hỏi luôn mẹ Boo là con em chưa có ngôn ngữ thì dậy báo hiệu đi vệ sinh thế nào. Con em nói chung là phải cho ngồi bô thì sẽ đi vs, nhưng thi thoảng vẫn đái dầm đấy!!!

me Boo Offline
#7 Đã gửi : 07/06/2012 lúc 05:05:10(UTC)

Gia nhập: 09-05-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 45 lần

me.pm đã viết:

Nhân đây em cũng hỏi luôn mẹ Boo là con em chưa có ngôn ngữ thì dậy báo hiệu đi vệ sinh thế nào. Con em nói chung là phải cho ngồi bô thì sẽ đi vs, nhưng thi thoảng vẫn đái dầm đấy!!!

Hihi, đúng là chưa có ngôn ngữ dạy đi vệ sinh khó khăn hơn nhiều so với có chút ngôn ngữ rồi nhỉ. Con em hồi đó chưa có ngôn ngữ thì em xử lý như sau.

- Đi nặng: các bé mặc dù chưa có ngôn ngữ nhưng khi có nhu cầu đi nặng thì phải có một tí "biểu cảm" gì đó chứ. Ví dụ con em là mặt trở nên đần ra, đánh rắm bụp bụp, ngay lúc đó mẹ vác cái bô đến, tụt quần con dí vào bô rồi luôn mồm "ị, ị........." kéo dài ra như đang rặn ấy, vừa giúp con ị dễ lại vừa tạo âm thanh đặc trưng cho cháu dễ nhớ. Ban đầu bé đâu có chịu ngồi vô bô đâu, em phải bế đứng cháu, kê cái bô ở dưới, để "sản phẩm" rớt "đùng, đùng" vô bô bên dưới. Dần dần con chịu dí mông vào bô và cuối cùng là biết rên "ị, ị ......" kéo dài mỗi khi có nhu cầu. Bây giờ thì cháu ra lệnh "đi ỉa" rất rành mạch mỗi khi "muốn" rồi. Ban đầu cũng có kha khá các "tai nạn" nho nhỏ: "sản phẩm" văng tung tóe khi con nảy người lên giãy đành đạch không chịu vào bô, hoặc cấu mẹ chí chát khi mẹ bế bổng lên cao để "sản phẩm" rơi đúng "mục tiêu". Sau mỗi "tai nạn" ấy, em không la mắng cháu để yên khi nào cháu dịu lại thì em thủ thỉ với cháu, ít từ thôi, rõ ràng dễ hiểu "Con ị vào bô - không dính vào chân - con ngoan", cháu không chú ý đâu nhưng em cứ nói, ngày này qua tháng khác phải thấm chứ.

- Đi nhẹ: Ca này khó hơn đi nặng vị ngày đi nhiều lần chứ không phải một lần như đi nặng nhỉ, được cái cháu là bé trai nên chỉ phải "hứng" mỗi khi đi nhẹ không phải ngồi bô nên hầu như không có "tai nạn" tung tóe như đi nặng. Em bắt chước các cụ canh giờ để suy, 2 tiếng suy 1 lần, luôn mồm "xè, xè ......" và vỗ tay hoan hô vang dội mỗi khi cháu hợp tác, khoảng 3 tháng thì cháu biết nói xè xè theo mẹ mỗi lần đi nhẹ, rối cháu biết nói xè xè mỗi lần buồn đi nhẹ và không còn đi ra nền nhà nữa. Khi cháu có ngôn ngữ thì em dạy cháu nói "đi đái". Bây giờ biết tự chạy vào toalet tụt quần đái rồi giật nước, có khi giật nước đến 2-3 lần (hic, mất 1 năm đấy ạ)

2 người cảm ơn me Boo cho bài viết.
meotom ngày 08-06-2012(UTC), bacun2007 ngày 08-06-2012(UTC)
minhduc2009 Offline
#8 Đã gửi : 08/06/2012 lúc 11:55:22(UTC)

Gia nhập: 29-05-2012(UTC)

Chào chị mẹ pm,
Chị ơi, con em cũng được 33 tháng như con chị cũng có nhiều tiến bộ hơn so với trước đây. Nhưng em mới chỉ tham khảo được ít tài liệu trên mạng, chưa từng tham gia một lớp huấn luyền nào cho bố mẹ cũng chưa tham gia hội nào. Vì dạo trước em bận với cháu bé thứ 2 và tâm lý em bị khủng hoảng quá. Giờ em đã xác định được tự tướng rồi. Em rất mong được các chị đi trước chia sẻ kinh nghiệm và chỉ báo cho em tham gia các hội, các lớp tập huấn để có thể dạy con được tốt hơn.
EM An: 0963275211
bom250609 Offline
#9 Đã gửi : 09/06/2012 lúc 11:49:01(UTC)

Gia nhập: 05-07-2011(UTC)

Cảm ơn: 107 lần
chị ơi hình như các VIP chung nhau biểu hiện đấy, cháu nhà e cũng thế nhưng mà tháng này tròn 3 tuổi đấy toàn chạy lao đầu k xác định nhưng h biết sợ rồi mình ko chạy theo sau nữa giả vờ quay về là VIP lại duoi ngược lại mình. Từ ngày biết nói ko cho đóng bỉm nữa, biết gọi ị tẻ sau 6 tháng can thiệp. ở nhà tích cực dạy nhiều lắm giờ biết đọc trc tuổi rồi cơ những từ cơ bản như ông, bà, bố, mẹ, sữa, cơm, chị.....( hàng xóm cứ tưởng thông minh ) ai ngờ do học hình ảnh tốt thôi ạ. Biết nói rồi đòi mua bao nhiêu thứ liền : cháo nóng, bim bim, uống sữa.. nghe cũng vui tai lắm nhưng chỉ nói dc từ 2-3 thôi ạ. Hno tự nhiên nói chứ : chảy máu rồi :)) ngủ còn nằm mơ : kem ngon....dễ thương quá đi mất ^^ h bé còn thích học TA cơ toàn hát ABC Song hiccc
conchimnonhanoi Offline
#10 Đã gửi : 09/06/2012 lúc 06:04:43(UTC)

Gia nhập: 09-06-2012(UTC)

Cảm ơn: 64 lần

nghe như chị miêu tả thì đúng là cháu có nhiều dấu hiệu biểu hiện của tự kỉ vì con nhà em cũng giống hệt như vậy,cháu đươc 32 tháng và sang tuần phải cho đi lớp ở trung tâm sao mai,nghĩ đến con mà buồn quá các chị à đang cố gắng kết hợp vơi nhà trường dạy dỗ con mình chứ ko thì sau này ân hận lắm.các chị tư vấn thêm cho e kinh nghiệm và trường e đính cho cháu học có ok ko e cũng tìm hiểu mãi đấy.hải anh con bố ơi bố mẹ sẽ dành thời gian để con có thể vui vẻ chơi đùa cùng các bạn bt.

Guest
#11 Đã gửi : 09/06/2012 lúc 10:44:02(UTC)

Mẹ nó nói đúng phải tham khảo và kết hợp với nhà trường dạy bé.Nhưng nếu bé quá mẹ nó đừng cho bé đi lớp vội vì mẹ nó biết những bé bi TK thường ngại tiếp xúc với các ban khác và không muốn làm những mình ko thích.Như vậy bé sẽ sợ nhiều hơn.Nên tốt nhất thời gian đầu mẹ nó thuê giáo viên về nhà dạy bé 1-2 tiếng.Bé sẽ tập dần những thói quen đã rồi hãy đưa bé đến trường sau.Chúc mẹ nó tìm được cách dạy con đúng.Mình cũng đang nhận dạy mấy trẻ tại nhà trẻ nếu mẹ nó thấy cần alo mình qua tư vấn cho nhé. 0984568226 .Cố lên mẹ nó.

conchimnonhanoi đã viết:

nghe như chị miêu tả thì đúng là cháu có nhiều dấu hiệu biểu hiện của tự kỉ vì con nhà em cũng giống hệt như vậy,cháu đươc 32 tháng và sang tuần phải cho đi lớp ở trung tâm sao mai,nghĩ đến con mà buồn quá các chị à đang cố gắng kết hợp vơi nhà trường dạy dỗ con mình chứ ko thì sau này ân hận lắm.các chị tư vấn thêm cho e kinh nghiệm và trường e đính cho cháu học có ok ko e cũng tìm hiểu mãi đấy.hải anh con bố ơi bố mẹ sẽ dành thời gian để con có thể vui vẻ chơi đùa cùng các bạn bt.

Guest
#12 Đã gửi : 09/06/2012 lúc 11:01:46(UTC)

Mẹ nó ak! đúng là triệu chứng của trẻ TK rồi mẹ nó cố gắng chăm bé mạnh khỏe nhé.

1. Mẹ nó hãy thường xuyên cho bé chơi cùng làm cùng các việc mà mọi người trong nhà làm.Đừng bao giờ để bé 1 mình nhé.

2. Hàng ngay hãy cho bé ra đường vào lúc trời mát, đọ tuổi của bé nhà chị là phải đi bộ 2km/ngày. hãy cấm tay bé lúc đi bộ và hãy chậm rãi chỉ cho bé những cái gì dễ nhớ hay bắt gặp.

3. Đừng cho bé chơi ngoài nắng và những nơi có nhiệt độ cao làm căn bệnh của bé càng phát triển, (Nhiều bé nóng quá còn mở tủ lạnh ra chơi 1 mình.) hãy cho bé ăn những món ít nóng thôi.

còn nhiều cái nữa nếu mẹ nó cần tư vấn hãy gọi cho mình 0984568226. Cố lên mẹ nó nhé

ly_duc đã viết:

E chào các a chị trong diễn đàn, e hiện có bé trai 23 tháng mà đến giờ mới chỉ nói đc măm măm,baba ,nhưng chỉ nói đc đúng từ măm măm là đúng ngữ cảnh thôi chị ạ ,em cho bé đi khám từ hồi 20 tháng ở tại viện nhi đc 37 điểm bs đánh giá nguy cơ tự kỉ chị ạ.E đã cho bé đi học mẫu giáo đc 3 tháng rồi và có thuê giáo viên can thiệp tại nhà tuần 3 buổi (từ 17h đến 18h )nhưng đến giờnvẫn chưa thấy tiến triển j lắm .Biểu hiện bé nhà e đi nhón gót, chạy vòng qquay,tay hay đập lên đầu,không tập trung,hay ném đồ chơi hay các vật j để trước mặt bé mà bé ko thích,chơi đồ chơi thì nhanh chán,chơi đồ chơi thì nhanh chán ,hay lên gân và nghiến răng giựt tóc mẹ hoặc cô giáo khi thích cái j đấy,thích quay bánh xe ô tô hoặc những cái gì dạng hình quay tròn,thích xem tivi quảng cáo mẹ gọi thì lờ đi ,chưa biết gọi ị ,tè nếu mẹ ko xi thì tè dầm ,bé nhà e ko lúc nào ngồi yên đc chạy lăng xăng khắp phòng luôn e nghĩ chắc tại do uống sữa nữa, e cũng tich cực dậy bé nhưng bé ko tập chung và hay chạy  ko chịu ngồi yên nên ko thể dạy đc bé(chắc e dạy chưa đúng cách để thu hút bé ),bé ra đường hay đi trung tâm chơi cho bố mẹ dắt đc 1 lúc thì đòi bế nếu ko muốn bế thì chạy thục mạng ko để ý j  đến bố mẹ cả,dạo này  bé nhà em co thêm những hành vi lạ là hay nhìn tranh trên tường ở nhà ,ở trường và cười 1 mình,bé còn hay xòe năm ngón tay của bé lên nhìn hoặc cầm ống hút chọc vào lòng bàn tay .E mong các a chị đi trước chỉ bảo cho e với,e sẽ chịu khó đọc và học kinh nghiêm của các chị .

Me MC Offline
#13 Đã gửi : 10/06/2012 lúc 05:08:07(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)
Woman

Cảm ơn: 2377 lần

Muốn chia sẻ gì đó với chủ topic mà đọc cứ lan man chưa ra đâu vào đâu cả. Cái guess gì ấy mà cứ viết số điện thoại ra để tư vấn riêng nhỉ.

Guest
#14 Đã gửi : 10/06/2012 lúc 09:01:45(UTC)

Thế bạn biết gì bạn tư vấn xem nào? Đã ko chia sẻ thì thôi người ta có lòng người ta chia sẻ là đúng rồi nói như thế có được gì đâu.Tôi chứng kiến trẻ tự kỷ rồi.các  menber chia sẻ như thế cũng đúng đẫy chứ, với lại nhiều kiến thức ai mà viết hết dc người ta cho số dt để tư vấn cho quá tốt rồi.Bây giờ đầy dịch vụ gọi đến tư vấn tốn bao nhiêu là tiền mà vẫn fai gọi đó. Đằng này người ta lại cho số dt riêng như thế.Tôi nghĩ  guest là người tốt muốn giúp thật.

Me MC đã viết:

Muốn chia sẻ gì đó với chủ topic mà đọc cứ lan man chưa ra đâu vào đâu cả. Cái guess gì ấy mà cứ viết số điện thoại ra để tư vấn riêng nhỉ.

mebebe Offline
#15 Đã gửi : 10/06/2012 lúc 09:08:20(UTC)

Gia nhập: 10-06-2012(UTC)

Ôi dời các mẹ buồn cười người ta có thiện chí thì người ta để lại số dt.Nếu ai tin tưởng thì gọi hỏi thêm thông tin, dù sao người ta cũng là giao viên chứ bộ.thôi có ai chia sẻ được gì với chủ top thì viết không dc cãi nhau ở đây đâu nhé.chủ top cố lên.
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
2 Trang12>
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: [email protected]

Designed by Thiết kế web công ty .Vn