2 Trang12>
Gửi chủ đề Trả lời
Em rất buồn vì không kiểm soát được hành vi của con. Mong anh chị giúp cho em lời khuyên!!
Mickeysmom Offline
#1 Đã gửi : 07/12/2012 lúc 01:29:35(UTC)

Gia nhập: 30-08-2012(UTC)

Cảm ơn: 19 lần

Em rất buồn vì không kiểm soát được hành vi của con. Mong các anh chị giúp cho em lời khyên!!

Con trai em gần 4 tuổi rưỡi, được chẩn đoán là chậm phát triển/ tự kỷ. Trước đây em đã từng đưa cháu đi can thiệp ở nhiều nơi, và cũng mời nhiều giáo viên về dạy cho cháu. Cháu hiện chưa nói được (chỉ có một vài âm bập bẹ), chân tay yếu và vẫn còn chưa vững… Hiện tại, cháu vẫn được lên chương trình học hàng tuần để can thiệp và phát triển những kỹ năng còn thiếu. Tuy cũng phải nói là gần đây nhờ có sự chăm sóc và dạy dỗ của các cô giáo mà con tiến bộ rất nhiều về nhiều mặt, nhưng cẫn có một vấn đề đau đầu mà em nghĩ cha mẹ của VIP ai cũng gặp phải đó là kiểm soát hành vi của con.

Tuy vậy con trai em có những hành vi riêng biệt và lạ bên cạnh những mô tả thông thường mà thường được viết trong các tài liệu về TTK như cắn, xoay tròn.

1. Cháu rất thích kính, hay lấy tay giật giật kính của người khác, bất kể em có dạy cháu như thế nào: mắng cháu, chừa tay, chơi trò chơi với cháu – kèm theo cả cổ vũ khi bé có hành động đúng, rồi giảng giải những từ dễ hiểu, dùng ánh mắt, cử chỉ, cháu vẫn cứ giật kính, xong là quăng xuống đất. Mà hành động rất nhanh, mạnh, khó có thể theo kịp.
  2. Cháu chưa biết cách cầm nắm các đồ vật và duy trì tư thế cầm nắm trong một khoảng thời gian dài. Cháu vơ bất kể thứ gì cháu nhìn thấy trên bàn, hoặc trên đường đi và ném xuống đất. Theo đó mà bao nhiêu là bát, cốc, đồ chơi và đồ đạc trong nhà đều ra đi trong nháy mắt mà mẹ hay các cô đều không thể theo nổi. Điển hình là gần đây, cháu chạy chơi bình thường thôi, nhưng rồi đánh lạc hướng, giằng lấy cái điện thoại bàn, ném xuống đất, cô ra đỡ điện thoại, đỡ được thì lúc này cháu lại một lần nữa đánh lạc hướng thành công. Cháu liên chạy về phía bàn thờ thổ địa, thần tài và vơ cốc cúng ném thẳng xuống đất. Quả thật em rất đau đầu không biết xử trí sao.
  3. Cháu hay lấy tay đập vào mặt người khác, cả người thân và các cô, giơ tay đập vào mặt bà và còn giơ chân đá bà. Bà rất hiền, vì thế đâm ra sợ tránh xa cháu, vì mỗi lần nhìn thấy bà là cháu lại cuống cuồng xông ra “đánh bà” :(( Các bạn hàng xóm cũng sợ không dám chơi với cháu vì mỗi lần chơi cháu lại xông vào đập mặt, cắn các bạn :(

Em rất thương con và nghĩ có thể do bé có nhu cầu nào đó thể hiện tình cảm một cách đặc biệt mà người khác không hiểu được. Nhưng hành vi của bé đang làm mọi người xung quanh, các bạn hàng xóm, trẻ bên ngoài, người ngoài xa lánh con em.

Vì vậy em muốn hỏi là các anh chị ở đây có ai gặp vấn đề tương tự như em mà đã/ đang giúp con khắc phục? Hoặc có anh chị nào ít nhiều có kinh nghiệm có thể cho em những lời khuyên quý báu không? Em rất sẵn sàng lắng nghe và học hỏi ạ.

Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Mickey's Mom

2 người cảm ơn Mickeysmom cho bài viết.
MeSoc ngày 07-12-2012(UTC), memaiminh ngày 08-12-2012(UTC)
Quảng cáo  

conchimnonhanoi Offline
#2 Đã gửi : 07/12/2012 lúc 08:18:24(UTC)

Gia nhập: 09-06-2012(UTC)

Cảm ơn: 47 lần
bé nhà mình thì ngoan,hành vi nguy hiểm như vậy thì ko có ,nhưng mình cũng nghĩ xem có gì giúp bạn ko?trong khi chờ đợi hỏi thêm các phụ huynh khác bạn nhé.
Hà Dương Offline
#3 Đã gửi : 07/12/2012 lúc 08:30:56(UTC)

Gia nhập: 19-04-2011(UTC)

Cảm ơn: 38 lần

mẹ Mickey ơi,

giữa chân tay còn yếu và thích đập đồ đạc thì mình ko hiểu rõ lắm, con có bị vấn đề gì về yếu chân yếu tay ko (yếu cơ học, vd mình thấy mấy bé phải đi chạy điện để đi cho vững ấy), hay chỉ "kiểu tk" nghĩa là cái gì con thích thì tay chân rõ khỏe, cái gì con ko thích thì chân tay nhão ra ko chịu hoạt động?

Mình thì nghĩ rằng nếu các vấn đề này của con diễn ra quá thường xuyên, thì bạn có thể cân nhắc tập vận động/tâm vận động hoặc tương tự nhiều hơn là dạy kiến thức. 

Những thứ con thích thì nên biến tướng đi. vd thích kính, thì có thể làm kính giấy và cho bé nghịch ko, hoặc vẽ  kính trên giấy cho bé tô màu hoặc bất kể làm gì đó với kính.  

bé thích đấm đá vào mặt /chân ng khác thì hay vẽ 1 hình nào đó lên giấy, hoặc làm bù nhìn rồi mẹ con cùng đấm đá, đại loại là cứ lúc nào thích đấm đá thì ra thằng bù nhìn đó chẳng hạn. tất nhiên thì ko khuyên khích lắm việc đám đá này, nhưng cũng nên từng bước 1 thay đổi.

thực ra cái này thì chắc mẹ hiểu con nhất, dễ chế biến nhất đấy

con mình ko phá phách, ko gây hấn, nên mình ko trải qua. con mình chỉ nghịch theo ý thích (vô hại) thôi. nhưng cũng rất khó chuyển hướng đấy, mất thời gian khá lâu.

Con nhiều hành vi kiểu này có nghĩa là con thấy bất an, hoặc thấy thế giới lộn tùng phèo.  cần nhiều công sức, công nghệ mới vượt qua đc. Có thể con cũng cố gắng gửi một thông điệp nào đó, chỉ tội mã ... ko ai hiểu thôi.

1 người cảm ơn Hà Dương cho bài viết.
Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC)
nguyenhuong6686 Offline
#4 Đã gửi : 07/12/2012 lúc 09:34:40(UTC)

Gia nhập: 20-11-2012(UTC)

Cảm ơn: 3 lần

cháu nhà chị tăng động, giảm chú ý rồi.

chị nên có thái độ nghiêm khắc với con. nếu con có những hành động không đúng nên có những thái độ, lời nói tỏ ý không đồng tình, nên là trước sau như 1, cháu sẽ sợ, tất nhiên là không được đánh con.

bắt con tuân theo nguyên tắc của các luật chơi, từ đơn giản đến phức tạp nên nhớ là dần dần vì nóng vội cũng không được.

nếu con quá tăng động thì không nên cố dạy kiến thức và cần chỉnh sửa hành vi đúng cho con trước tiên đã. sau đó mới dạy những vận động tinh và thô mà cháu chưa đạt được so với mức tuổi tương ứng của cháu.

cho cháu nghe nhạc nhẹ, thư thái, du dương. tránh xem các phim có kích thích mạnh.

mẹ và người thân nên có những cử chỉ yêu thương tình cảm với con, hát ru cho con nghe trước khi ngủ.

trường hợp tăng động quá mức thì nên cho uống thuốc nhưng đây không phải là biện pháp thượng sách.

1 người cảm ơn nguyenhuong6686 cho bài viết.
Hà Dương Offline
#5 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 08:22:18(UTC)

Gia nhập: 19-04-2011(UTC)

Cảm ơn: 38 lần

thuốc tây để ... giảm tăng động cung nhiều tác dụng phụ lắm đấy.  Với mình thì có lẽ bao giờ đến mức phá phách thì mới nên thử

mình nôm na hiểu là thuốc đó sẽ làm chùng toàn bộ hệ thần kinh của con, trong đó có cả phần tốt mà mẹ và cô đang cong mông lên đẩy lên từng tí một.  Về lâu dài, thì thuốc này ko tốt cho hệ thần kinh và có thể gây nghiện (khó bỏ thuốc)

2 người cảm ơn Hà Dương cho bài viết.
mekem ngày 08-12-2012(UTC), Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC)
memaiminh Offline
#6 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 09:24:50(UTC)

Gia nhập: 19-05-2011(UTC)

Cảm ơn: 215 lần

Hà Dương đã viết:

mẹ Mickey ơi,

giữa chân tay còn yếu và thích đập đồ đạc thì mình ko hiểu rõ lắm, con có bị vấn đề gì về yếu chân yếu tay ko (yếu cơ học, vd mình thấy mấy bé phải đi chạy điện để đi cho vững ấy), hay chỉ "kiểu tk" nghĩa là cái gì con thích thì tay chân rõ khỏe, cái gì con ko thích thì chân tay nhão ra ko chịu hoạt động?

Mình thì nghĩ rằng nếu các vấn đề này của con diễn ra quá thường xuyên, thì bạn có thể cân nhắc tập vận động/tâm vận động hoặc tương tự nhiều hơn là dạy kiến thức. 

Những thứ con thích thì nên biến tướng đi. vd thích kính, thì có thể làm kính giấy và cho bé nghịch ko, hoặc vẽ  kính trên giấy cho bé tô màu hoặc bất kể làm gì đó với kính.  

bé thích đấm đá vào mặt /chân ng khác thì hay vẽ 1 hình nào đó lên giấy, hoặc làm bù nhìn rồi mẹ con cùng đấm đá, đại loại là cứ lúc nào thích đấm đá thì ra thằng bù nhìn đó chẳng hạn. tất nhiên thì ko khuyên khích lắm việc đám đá này, nhưng cũng nên từng bước 1 thay đổi.

thực ra cái này thì chắc mẹ hiểu con nhất, dễ chế biến nhất đấy

con mình ko phá phách, ko gây hấn, nên mình ko trải qua. con mình chỉ nghịch theo ý thích (vô hại) thôi. nhưng cũng rất khó chuyển hướng đấy, mất thời gian khá lâu.

Con nhiều hành vi kiểu này có nghĩa là con thấy bất an, hoặc thấy thế giới lộn tùng phèo.  cần nhiều công sức, công nghệ mới vượt qua đc. Có thể con cũng cố gắng gửi một thông điệp nào đó, chỉ tội mã ... ko ai hiểu thôi.

Chia sẻ với mẹ MIckey nhé. Mình cũng chả có kinh nghiệm gì đâu, nhưng đọc tâm sự của mẹ nó thấy thương con quá, vào đây để gửi tới mẹ nó 1 cái nắm tay thôi.

Vụ Kính thì mình nghĩ là con bị kích thích/ phản ứng với những cái gì lấp loá kiểu kính phản chiếu ánh sáng. Khi 1 ng đeo kính quay qua quay lại cái kính bao giờ cũng loá lên, có thể vì thế mà con bị khó chịu chăng?

Mẹ cũng thử làm kính giống như bác HD bảo nhưng làm bằng giấy bóng kính xem.

Mình cũng đồng ý quan điểm rằng con thấy bất an. Với TTK, con ở trong 1 thế giới khác chúng ta nên lúc nào con cũng thấy không an toàn / chán nản. Làm thế nào để mời gọi con gia nhập vào TG của mọi người bình thường là sứ mệnh cả đời của phụ huynh rồi. Mỗi cha mẹ đều phải đi tìm cái mã khoá của con mình. Tội nghiệp các con, khổ thân các bố mẹ cả đời cứ đi tìm nhưng không biết có tìm thấy k, nhiều khi cứ tưởng là thấy rồi nhưng hoá ra lại nhầm

1 người cảm ơn memaiminh cho bài viết.
mekem Offline
#7 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 09:29:08(UTC)

Gia nhập: 03-08-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 3263 lần

Các hành động của bé giống y như của Kay nhà mình hồi 2-3 tuổi.  là gặp ai cũng lừa lừa tiến lại để cắn 1 phát, hay là chạy ra đá 1 phát rồi cười khoái trí, ngày đó Kay o với ông bà nên mẹ cũng ko sử lý sát sao dc việc này mà nhờ vào ông bà là chủ yếu, bà thường dặn trước khách các " nguy cơ" mà Kay có thể đưa ra để khách đề phòng. và cũng báo khách khi khách sử lý là nghiêm mặt và chặn trc hành động ( mà đa phần là chưa kịp chặn nó đã xơi cho 1 miếng rồi), hơn nữa, lúc đó cứ hào hứng với Kay để Kay quên trò cắn đi

Mong các con hiểu biết hơn từng ngày.
1 người cảm ơn mekem cho bài viết.
trịnh thị lê Offline
#8 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 10:34:13(UTC)

Gia nhập: 03-10-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 1 lần

mẹ micky ơi!

tôi chưa làm mẹ, nhưng bây giờ tôi đang là một giáo viên của một trung tâm hỗ trợ giáo dục tại hà nội. khi đọc được những dòng tâm sự của mẹ mickry, tôi thấy giôngs một học sinh của tôi

đối với trường hợp như con của mẹ micky ấy, đó là trường hợp tăng động, giảm chú ý, kèm theo đó là hành đông đập phá đồ.

đối với chân tay còn yếu, thì mẹ nên cho bé tập một số vận động tinh chủ yếu về luyện cơ tay và tính kiên nhẫn cho con, để con có thể cầm đồ vật được lâu hơn như là: vê bóp đất nặn, bóp  bóng gai nhỏ trong tay, kéo dây chun mắc vào đinh,xé giấy nhỏ, động tác tập bò ở trên sàn nhà, nhặt hạt đỗ, kẹp mắc áo, ngoắc tay...

đối với trường hợp ném giật kính va ném xuống đất thì nó nằm trong hành vi ném đồ xuống đất. bởi vì đối với trẻ, khuôn mặt của con người chỉ bao gồm các bộ phận chính, cái kính là một đồ vật không thuận mắt, nên con sẽ bỏ nó đi. vì trẻ tự kỉ luôn làm theo một khuôn phép nhất định khi trẻ đã được bắt đầu.còn đối với trường hợp đánh bạn bè, ông bà, đó là do trẻ có cảm giác không an toàn với những con người xung quanh

do đó, với trường hợp này, nên tìm ra một thứ gì đó khiến trẻ sợ, hoặc một ai đó làm trẻ sợ, để làm mất đi hành vi này của trẻ, không chỉ vậy, khi trẻ có hành vi, phải dập tắt ngay hành vi này của trẻ, tránh để trẻ tiếp diễn tới lần sau.

tạo môi trường thân thiện với trẻ, cho trẻ có nhiếu cơ hội bắt tay, ôm hôn bạn bè, ông bà, bố mẹ, để trẻ không có n hững hành vi đánh người khác, để khi đó trẻ biết, đó là những côn người thân thiện.

tuy nhiên để làm những việc naỳ, đặc biệt là bố mẹ phải thực sự vì con, tạo một thới quen tốt cho con, như là phải nghiêm khắc,và có thể tạo cho con thói quen đi bộ đúng giờ vào buổi tối. như vậy, dần dần, con sẽ cải thiện được hành vi của con.

mong mẹ của micky  có được những kết quả tốt!

2 người cảm ơn trịnh thị lê cho bài viết.
Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC), Soyeu ngày 29-12-2012(UTC)
mẹ chuột Offline
#9 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 12:35:49(UTC)

Gia nhập: 30-06-2012(UTC)

Cảm ơn: 1169 lần

Mình xin chia buồn với bạn về hành vi của con,con gái mình nay 4 tuổi 2 tháng r, mình may mắn là con mình ko hề có hành vi, rất biết nghe lời, giờ mình có thể tự tin mà sai vặt con chút ít đc rồi :như  đi siêu thị xong sai con xách bọc đồ nè, sai con lấy đồ đạc trong nhà cho mẹ, cho con thật nhiều cơ hội cầm nắm muỗng, đũa tự ăn... tuy tay con yếu ớt nhưng rồi từ từ sẽ quen, quan trong là cho con thật nhiều cơ hội phát triển vận động,con mình giờ viết chử, tô màu khá rồi... NỔ tí nha, con gái mình chỉ 1 mình mẹ, vừa làm mẹ vừa làm  cô giáo  đấy, bời vậy mới có câu : " CON MÀ MẤT MẸ MỊT MÙ TƯƠNG LAI "... chỉ khổ cái là ÍT NÓI, HÁT NHIỀU,hay cười vô cớ với lại quá nhạy cảm, khi đi đến đoạn đường hay tiệm nào đó bé ko an tâm, vậy là cứ nhắm mắt suốt rồi lấy 2 tay bịt lổ tai lại, khi nào qua khỏi " chổ ấy" thì mới bình thương trở lại...

Mình biết tất cả các mẹ ở đây đều có phương pháp dạy con theo cách riêng, với mình trước giờ phương pháp duy nhất dạy con vẫn đơn giản bình thường ko tốn nhiều tiền, chỉ tốn HƠI thôi đó là : SAI VẶT.

3 người cảm ơn mẹ chuột cho bài viết.
Mẹ Bách Lâm ngày 08-12-2012(UTC), Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC), Soyeu ngày 29-12-2012(UTC)
Me MC Offline
#10 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 01:14:24(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)
Woman

Cảm ơn: 2290 lần

Chả thâý mẹ Mickey đâu nữa nhỉ

MC nhà mình thích nghịch kính, rất hay tháo kính của bố và khi em có kính thì con còn đòi đi mua kính. Thỉnh thoảng có ai đến chơi là tháo kính ra rồi đeo vào mắt mình. Nhưng may cái là tần xuất việc làm này ít lắm, cảm thấy như một trò chơi nhẹ nhàng của con thôi. Nhưng cũng giống con bạn chủ topic ở chỗ là Thích Kính. Lý do với con mình thì là do khi đeo vào cháu nhìn thấy khác. Đeo xong cứ cười khúc khích. Năm ngoái ném vỡ 1 cái kính của bố. Mà như mình nói đó, bố và em có kính, nhưng có khi cả năm cháu ko sờ đến (mắng, nhắc nhở là cháu stop, do cháu lớn rồi nên biết sợ)

Khi con đập vào mặt bạn, bạn hãy biểu cảm trên nét mặt mỗi lần khác nhau, xem cách biểu cảm nào làm cho con thú vị nhất cách nào làm cho con cụt hứng ... biết đâu lại tìm được hướng giải quyết gì đó.

Khi con mình 4 - 5 tuổi cũng thường ném đồ qua cửa sổ (điển hình là mình vỡ cái điện thoại từ tầng 9 rơi xuống). Hơn 6 tuổi sang Đức cháu vẫn ném đồ qua cửa sổ, từ lọ hoa, quần áo trong tủ.

Về mặt ý thức, hành vi thể hiện ra như thế là ko khác gì con của bạn cả. Chỉ khác ở độ tần xuất thôi. Và tất cả những hành vi ấy xuất hiện vào lúc mà bố mẹ ko ở cạnh cháu, ko có ai theo dõi cháu nên cháu mới làm được (việc ném đồ qua cửa sổ, đã từng 10 cái lọ hoa trong tủ và chai bia bị ném). Điều đơn giản là chúng thích. Chuyên gia tự kỷ chứng kiến cũng bó tay thôi.

Tất nhiên kỹ thuật thì vẫn có: như là lờ đi, như là tìm hành vi thay thế, hay là phạt, mắng, ... đủ cả. Nhưng vẫn cứ xuất hiện.

Chỉ có điều con mình chỉ hiếu động chứ ko tăng động, ko luôn chân luôn tay như con bạn.

Mấy năm nay thì các hành vi như mình kể ko còn, chỉ còn hành vi chơi giấy, nghịch giấy toilet, nghịch nước. Nếu cháu vào toilet, bố mẹ chăm nhắc nhở thì có thể ổn, nhưng hễ bố mẹ ko để ý (mải việc riêng) là thể nào cháu cũng cho giấy vào toilet. Mà cháu khôn hơn rồi đấy, ko còn là trẻ con nữa đâu. Có đứa khôn hơn con mình cũng vẫn cắt giấy, cắt tóc đó. Chỉ là hành vi cảm giác của con thôi, nên chúng ta phải chấp nhận, hạn chế bằng cách ở bên con, nhắc nhở và cho hành vi thay thế. Con mình cứ được nấu ăn, chơi với nước, nặn bột, ... thì cháu thỏa mãn, cháu cũng sẽ bớt hành vi.

Nói chung mình nghĩ trẻ tự kỷ đứa nào nó cũng có hành vi bất thường hết là do chính cảm giác của nó bất thường, do nó kém hiểu biết và ngay cả khi nó hiểu biết rồi thì cảm giác bất thường vẫn còn đó. Hành vi của trẻ tự kỷ khác nhau thì chỉ khác nhau ở tần xuất và mức độ. Về cách xử lý là như nhau. Chỉ có điều tần xuất và mức độ nghiêm trọng thì cha mẹ phải tốn công hơn.

Chẳng có cách gì khác là bạn phải ở bên trẻ nhiều, theo sát, uốn nắn kiên trì, bạn sơ hở thì con có dịp hành động thôi. Cho con hành vi  thay thế nào mà có hiệu quả, tự bản xem xét, để tìm ra hành vi thay thế. Tóm lại cho con hoạt động con thích thì con sẽ quên đi hành vi mà bạn ko mong muốn.

Thâm chí, để khỏi điều tiếng, giai đoạn đầu bạn ko nên cho con tiếp xúc nhiều với hàng xóm, bạn rèn con đỡ đỡ rồi hay cho va chạm nhiều. Điều đó đúng với con bạn nhưng ko đúng với con minh. Vì con bạn hiện đang như thế này, đến bà con sợ cháu thì hàng xóm họ sợ là phải. Thú thật, như con mình, năm 4 tuổi từ Đức về VN, cháu cứ chạy xuống phòng ông bà nội lục lạo đồ như là lọ tăm, cái kẹo, mở tủ tìm kiếm vớ vẩn ... ko ai kiểm soát nổi, hành vi cháu nhanh lắm. Khi ấy là phải có một người luôn ở bên kiểm soát. Cháu mà vào ông bà ngoại chơi thì bà nấu cơm, mẹ trông em, ông ngoại trông cháu, ko có một thứ gì trong tầm tay mà cháu ko sờ vào từ lọ tăm, hộp dĩa, bình hoa, bông hoa, ...

Nhưng khi ở nhà mình, cũng giai đoạn đó, mình thiết kế mọi thứ xa tầm tay của cháu. Và khóa để trong tủ. Như bàn thờ ông Địa ở đất bạn cũng phải nghĩ cách để ở đâu cho cháu ko nghịch được.

Từ khi con nhỏ đến nay con 9 tuổi, nhà mình đã từng trống trơn, mọi thứ khó tủ, rồi mình mở dần ra. Bếp không cần khóa nữa, ... Trộm vía có thể nói 9 tuổi so với 4 tuổi và 7 tuổi về hành vi giảm đi rất nhiều nhiều nhiều lắm.

Vậy bạn hãy cố lên. Nhà mình đã trồng hoa trở lại. Đã treo tranh trên tường trở lại.

Cứ bền bỉ kiên trì thôi ko có cách gì khác đâu bạn ạ. Điều nên làm lúc nàz là dọn nhà gọn gàng để ko bị thiệt hại.

Và cho con đi đến những chỗ rộng, ít người, như là công viên, cho con đi bột thật là nhiều, vài km mỗi ngày. Rảnh ra là cho con đi bộ. Đó là cách rất tốt với mọi trẻ tự kỷ, đặc biệt là trẻ tăng động

À, thế cháu có ngủ tốt ko?

3 người cảm ơn Me MC cho bài viết.
mẹ chuột ngày 08-12-2012(UTC), Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC), Soyeu ngày 29-12-2012(UTC)
Me Cun Offline
#11 Đã gửi : 08/12/2012 lúc 02:11:29(UTC)

Gia nhập: 28-04-2011(UTC)

Cảm ơn: 236 lần

Mickeysmom đã viết:

Em rất buồn vì không kiểm soát được hành vi của con. Mong các anh chị giúp cho em lời khyên!!

Con trai em gần 4 tuổi rưỡi, được chẩn đoán là chậm phát triển/ tự kỷ. Trước đây em đã từng đưa cháu đi can thiệp ở nhiều nơi, và cũng mời nhiều giáo viên về dạy cho cháu. Cháu hiện chưa nói được (chỉ có một vài âm bập bẹ), chân tay yếu và vẫn còn chưa vững… Hiện tại, cháu vẫn được lên chương trình học hàng tuần để can thiệp và phát triển những kỹ năng còn thiếu. Tuy cũng phải nói là gần đây nhờ có sự chăm sóc và dạy dỗ của các cô giáo mà con tiến bộ rất nhiều về nhiều mặt, nhưng cẫn có một vấn đề đau đầu mà em nghĩ cha mẹ của VIP ai cũng gặp phải đó là kiểm soát hành vi của con.

Tuy vậy con trai em có những hành vi riêng biệt và lạ bên cạnh những mô tả thông thường mà thường được viết trong các tài liệu về TTK như cắn, xoay tròn.

Cháu rất thích kính, hay lấy tay giật giật kính của người khác, bất kể em có dạy cháu như thế nào: mắng cháu, chừa tay, chơi trò chơi với cháu – kèm theo cả cổ vũ khi bé có hành động đúng, rồi giảng giải những từ dễ hiểu, dùng ánh mắt, cử chỉ, cháu vẫn cứ giật kính, xong là quăng xuống đất. Mà hành động rất nhanh, mạnh, khó có thể theo kịp.
Cháu chưa biết cách cầm nắm các đồ vật và duy trì tư thế cầm nắm trong một khoảng thời gian dài. Cháu vơ bất kể thứ gì cháu nhìn thấy trên bàn, hoặc trên đường đi và ném xuống đất. Theo đó mà bao nhiêu là bát, cốc, đồ chơi và đồ đạc trong nhà đều ra đi trong nháy mắt mà mẹ hay các cô đều không thể theo nổi. Điển hình là gần đây, cháu chạy chơi bình thường thôi, nhưng rồi đánh lạc hướng, giằng lấy cái điện thoại bàn, ném xuống đất, cô ra đỡ điện thoại, đỡ được thì lúc này cháu lại một lần nữa đánh lạc hướng thành công. Cháu liên chạy về phía bàn thờ thổ địa, thần tài và vơ cốc cúng ném thẳng xuống đất. Quả thật em rất đau đầu không biết xử trí sao.
Cháu hay lấy tay đập vào mặt người khác, cả người thân và các cô, giơ tay đập vào mặt bà và còn giơ chân đá bà. Bà rất hiền, vì thế đâm ra sợ tránh xa cháu, vì mỗi lần nhìn thấy bà là cháu lại cuống cuồng xông ra “đánh bà” :(( Các bạn hàng xóm cũng sợ không dám chơi với cháu vì mỗi lần chơi cháu lại xông vào đập mặt, cắn các bạn :(
Em rất thương con và nghĩ có thể do bé có nhu cầu nào đó thể hiện tình cảm một cách đặc biệt mà người khác không hiểu được. Nhưng hành vi của bé đang làm mọi người xung quanh, các bạn hàng xóm, trẻ bên ngoài, người ngoài xa lánh con em.

Vì vậy em muốn hỏi là các anh chị ở đây có ai gặp vấn đề tương tự như em mà đã/ đang giúp con khắc phục? Hoặc có anh chị nào ít nhiều có kinh nghiệm có thể cho em những lời khuyên quý báu không? Em rất sẵn sàng lắng nghe và học hỏi ạ.

Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Mickey's Mom

Con mình giờ cũng gần 6T rồi, cũng đã từng/đang có những hành vi tương tự (nhưng chắc k nhiều và "mạnh" như con bạn).

Mình chia sẻ những trải nghiệm cũng như kng của mình, bạn coi xem có cái nào "xài" được không thì thử "nghiên cứu" nha:

1. Giật kính: Cách đây chừng 2 năm (tức là cùng tuổi con bạn bây giờ) con mình cũng hay giật kính của ai đó, bất kể là ai, cứ thấy đeo kính là giật. Giật xong rồi thì ngắm nghía, có lúc đeo thử, có lúc...vặn vẹo gọng kính...

Mình đã thử coi có phải con thích kính không, cho con chơi đồ chơi bsĩ (có đeo kính). Kính cũng model và bắt mắt lắm, nhưng hoá ra k phải con thích kính!! Chỉ đơn giản là con ...thích giật kính ra khỏi ngta rồi xem phản ứng "đối phương" thôi, không gì khác.

Mình "xử lí" như sau: triệt để không nhân nhượng mỗi khi con có thái độ như vậy: nghiêm khắc nhắc con k được làm như thế, "tước" ngay kính trên tay con, dùng bàn tay mình tát mạnh vào mặt trong bàn tay con, sau đó cầm tay con bóp từ nhẹ sang mạnh để khiến con có cảm giác tay con đang được siết chặt. Song song, mình nhắc nhở người lớn luôn, không tạo "sơ hở" cho con có dịp giật kính, luôn đề phòng.

Sẽ là không công bằng với con khi mà mình chỉ nhăm nhăm triệt tiêu hành vi của con, mà quên đi những "ngoại cảnh" tạo Đkiện để con có dịp bộc phát ra những hành vi vậy. Phải kết hợp "ngăn ngừa từ xa" những "kích thích tố".

Chừng 1 tgian ngắn thì con bỏ thói quen này.

Giờ, con nhìn kính cũng bth như..nhìn "kẻ lạ" thôi!

2. Làm đổ đồ..

Nhà có trẻ con thì không hẳn là trẻ vip luôn luôn phải có sự phòng ngừa "rủi ro" trong việc ném, làm đổ đồ. Mọi thứ nhà mình luôn để cao hơn tầm với của con cho an toàn - không chỉ cho mình mà còn hạn chế cả rủi ro cho con nữa. Con mình cũng thích làm đổ nước của khách, rồi nhìn với vẻ khoái chí khi thấy mọi người .... Cũng phải áp dụng "kỹ thuật" bắt con dọn những gì con bày ra. Con vẫn dọn vui vẻ, và vẫn..vui vẻ tiếp tiễn ...trò khỉ!! Đành vậy, người lớn phải luôn "đề cao cảnh giác" thôi, hạn chế cơ hội cho con phá quấy. Sau dần con sẽ bớt đi thôi.

Đi chơi cũng thế thôi, mình cũng luôn phải "tiền trạm" dọn dẹp hết những thứ trong tầm với của con. Chả còn cách nào khác. Mình cũng mệt giống bạn thôi, nhưng mình không để tâm nhiều vào chuyện này. Con nít mà! đôi khi cũng nên nhìn con trẻ với ánh mắt hay thái độ vị tha, không phải vì con là vip mà luôn luôn áp dụng "kỹ thuật" này kia, con đã thiệt thòi rồi, hãy để cho con có "khoảng riêng hạnh phúc" - dù rằng đó là thứ "sở thích"...k giống người bth!! (nếu những thứ này ...chẳng nguy hại tới ai, hay không nguy hại nhiều)

3.Việc giơ tay đập vào mặt người khác...

Mình nghĩ con bạn có thể là rối loạn cảm giác, hoặc chưa "định lượng" được mức độ của sự tiếp xúc cơ thể hay trong việc biểu lộ cảm xúc với người khác.

Thi thoảng con mình cũng đặt tay lên má mẹ, nhưng mạnh bằng cái tát nhẹ. Mình nghiêm mặt nhắc con không được làm vậy, rồi hướng dẫn :'con làm như thế này này, tay con vuốt vuốt má mẹ này, tay mẹ vuốt vuốt má con này..", vừa cầm tay con hướng đến những nơi mình vừa nói, kết hợp mẹ con. Vừa làm vừa nói hướng dẫn con, vừa rủ rỉ rằng "mẹ biết là con muốn sờ má mẹ, nhưng sờ như vậy mới đúng này"... Cứ thế cứ thế tiếp tới mũi, miệng, mắt, tóc...

Giai đoạn nào con hay có biểu hiện vậy, ấy là khi con muốn biểu lộ thật nhiều tình yêu, nhưng con gặp khó khăn trong "truyền tải" thông điệp. BẠn thường xuyên matxa tay con nhé, luồn 2 tay mẹ đan xen 2 tay con, xiết từ nhè nhẹ tới mạnh. Ngày làm vậy vài lần. Kết hợp sau đó cho con ngồi úp mặt vào ngực mình, tay choàng ra sau ôm con siết từ từ, vừa ôm con vừa lắc lư.

Khi con cảm nhận được "hơi thở TY" từ mẹ truyền sang, con biết là mẹ đang bên con, con sẽ điềm tĩnh hơn đấy. Bạn thử đi, sẽ thấy...con khác lắm đấy.

4. Bạn cho con đi dạo nhiều vào, những lúc con lăng xăng thế này, chả thể nào ngồi yên học được gì đâu, nhưng khi đi dạo cùng con có thể dạy con được nhiều thứ bên ngoài, cũng rất cần cho hiểu biết và nhận thức của con.

Con mình, khi nào lăng xăng quá, mình cho nhảy bóng, đi dạo, chạy nhảy trên nhà hơi,...mệt muốn..đứt hơi là tự khắc...hết lăng xăng.

5. Chia sẻ với bạn về tất cả những khó khăn vất vả trên, mình thấy được phần nào "hình bóng" con trai mình. Hi hi, cứ "vô tư" đi, mọi thứ rồi từ từ cũng sẽ được..."bình ổn giá"!!!

4 người cảm ơn Me Cun cho bài viết.
Mẹ Bách Lâm ngày 08-12-2012(UTC), mekem ngày 08-12-2012(UTC), Mickeysmom ngày 08-12-2012(UTC), Soyeu ngày 29-12-2012(UTC)
Mickeysmom Offline
#12 Đã gửi : 09/12/2012 lúc 12:17:34(UTC)

Các chị thân mến, em cảm ơn các chị rất nhiều vì đã đồng cảm và chia sẻ với em những kinh nghiệm quý báu mà các chị đã trải qua với con mình. Ngày hôm nay vì có chút công chuyện mà em chỉ có thể túc tắc vào xem mà bây giờ mới có thể lên tretuky để trao đổi cùng các anh chị, vì còn đòi hỏi thời gian để em đọc và tổng hợp hết lại những biện pháp mà các chị đã bày cho em.

Trước tiên em xin phép trả lời câu hỏi của các chị.

@Chị Hà Dương:

-       - Chị Hà Dương: Giữa chân tay còn yếu và thích đập đồ đạc thì mình ko hiểu rõ lắm, con có bị vấn đề gì về yếu chân yếu tay ko (yếu cơ học, vd mình thấy mấy bé phải đi chạy điện để đi cho vững ấy), hay chỉ "kiểu tk" nghĩa là cái gì con thích thì tay chân rõ khỏe, cái gì con ko thích thì chân tay nhão ra ko chịu hoạt động?

-       - Mickey’s mom: Con nhà em yếu chân tay là yếu cơ học chị ạ. Cháu gần hơn 3 tuổi, gần 4 tuổi mới bắt đầu đi vững. Cháu bị trương lực cơ, hai cánh tay từ khuỷu của con lúc nào cũng trong tư thế đưa lên trên mà không thõng tay xuống như trẻ thường. Cháu đi lại có dáng giật giật, đầu gối cử động không linh hoạt, tay bám vào để đứng dậy chưa tốt, đi cầu thang vẫn còn khó khăn. Đặc biệc là cháu không thể tự bò để đứng dậy đươc nếu không bò ra bám vào một đồ vật nào đấy hoặc bám vào tay người kéo để đứng dậy. Khi ngồi xuống cháu cũng không tự ước lượng được mà thường là ngồi phịch xuống (trừ ngồi ghế ở đúng tầm của cháu thì cháu đủn đủn vào để ngồi – nhưng vẫn còn gặp khó khăn chị ạ).

@Mẹ MC:

-       - Mẹ MC: Cháu ngủ tốt không?

-       - Mickey’s mom: Trộm vía cháu nhà em ngủ rất tốt, thường con ngủ một mạch từ 8h tối đến 6-7h sáng (ngủ rất ngoan, không thức giấc giữa chừng và không quấy), trưa thì ngủ từ 11h30 đến 1h hoặc 1h30.

---------------------------------------

Sau đây em xin tổng hợp lại tất cả các gợi ý và bình luận của các chị và đánh dấu lại những gì em đã làm với con, và những gì không thể áp dụng với con em. Còn những thông tin mới được các mẹ chia sẻ em sẽ thử ngay lập tức để áp dụng với con và triệt để nghiêm khắc với con.

Em vẫn hy vọng tiếp tục được nghe thêm những ý kiến/ sáng kiến của các anh chị trong việc nuôi dạy con để có thể dần áp dụng với con. Em sẽ cố gắng hết mình, kiên nhẫn và nghiêm khắc với con bằng mọi giá. Cảm ơn các anh chị nhiều!!

Những chữ màu đậm là em đang và sẽ tiếp tục áp dụng cho con. Chữ thường là sẽ thử áp dụng.

- Cân nhắc tập vận động/tâm vận động hoặc tương tự nhiều hơn là dạy kiến thức. --> em đồng ý và sẽ thử ạ

- Làm kính giấy, vẽ kính  --> cái này em sẽ làm nhưng với cách thức là một trò chơi thôi vì con em chắc chắn có thể phân biệt được kính thật và kính giấy :( ném không có tiếng keng và cầm kính giấy thì bé vò nát ngay chị ạ.

- Làm bù nhìn, vẽ giấy rồi đấm đá  --> em đồng ý vì em đã từng nghe có mẹ chia sẻ cách này và rất hiệu quả, em sẽ tập dần cho con

- Nghiêm khắc, chỉnh sửa hành vi trước rồi dạy kiến thức sau

- Cho nghe nhạc du dương, tránh phim kích thích mạnh --> phương pháp này rất hay nhưng bé nhà em có vẻ không có nhiều hứng thú với âm nhạc, hơn nữa bây giờ em cũng không cho cháu xem TV như ngày xưa cháu hay ăn bột xem quảng cáo với mấy chương trình TV cháu thích nữa mà cháu cũng không đòi xem.

- Cử chỉ yêu thương tình cảm, hát ru --> gì chứ yêu thương thì nhà em rất sẵn ạ :)

- Uống thuốc? (Mẹ Hà Dương: Không) --> em đồng tình với chị Hà Dương là thuốc có thể có nhiều tác dụng phụ không tốt cho sự phát triển của con

- Nguyên nhân có thể con không thích kính --> em đã suy nghĩ về phương án này kết hợp quan sát trong mấy ngày hôm này và kết luận là giả thuyết này rất có lý --> em sẽ cảnh giác hơn và có thể dặn mọi người bỏ kính cất đi khi chơi với con.

- Xử lý nghiêm và chặn trước hành động

- Tập vận động tinh chủ yếu về luyện cơ tay và tính kiên nhẫn: vê bóp đất nặn, bóp  bóng gai nhỏ trong tay, kéo dây chun mắc vào đinh,xé giấy nhỏ, động tác tập bò ở trên sàn nhà, nhặt hạt đỗ, kẹp mắc áo, ngoắc tay... --> ở trường các cô vẫn luyện cho con thường xuyên mấy món này nên em cũng không lo lắm, nhưng sẽ cố gắng cùng các cố kết hợp tìm những cách hay sáng tạo để dạy con.

- Trẻ đánh người thân là do cảm giác không an toàn với những người xung quanh? à tìm đồ vật hoặc người trẻ sợ để dập tắt hành vi --> em nghĩ là tùy từng bé. Tuy nhiên biểu hiện đập mặt theo em nghĩ với con em và nhiều cháu em quan sát không hẳn là cảm giác không an toàn, mà là thiên về việc bé không biết thể hiện tình cảm hơn nên mới có hành động như vậy. Tìm đồ vật và người trẻ sợ thì con nhà em em chưa thấy cháu sợ gì bao giờ, trừ một số bản năng như thấy nóng rụt tay lại, sờ thấy ráp thì rụt tay, nhắm mắt lại :(((

- Tạo môi trường thân thiện cho trẻ:  bắt tay, ôm hôn bạn bè, ông bà, bố mẹ --> cái này lúc nào nhà em cũng có dư nên em không lo :> các cô cũng dậy con bắt tay và ôm hôn nữa

- Tập cho con các thói quen và kỷ luật --> em đồng ý và cũng đang thực hiện để con vào nếp

- Sai vặt con, tập cho con quen với vận động/ Bắt con dọn những gì con bày ra --> em vẫn đang duy trì thực hiện

- Cố gắng tìm cách biểu cảm trên khuôn mặt làm bé mất hứng khi có những hành vi sai

- Nhắc nhở, tìm hành vi tốt thay thế hành vi xấu --> em rất ủng hộ tìm hành vi tốt thay thế hành vi xấu

- Ít tiếp xúc với hàng xóm? --> Phương án này em không đồng ý lắm, có chăng là nói để họ thông cảm, giải thích cho mọi người hiểu. Em đã từng có thời kỳ không tiếp xúc như vậy nhưng sau này nhận ra là nó hoàn toàn không giúp ích cho con em. Mục đích cuối cùng là con có thể hòa nhập, nên hãy để mọi người xung quanh dần hiểu con và thấy những tiến bộ của con.

- Thiết kế mọi đồ vật xa tầm tay của con. Khi đi đâu cũng phải dọn hết mọi thứ trong tầm với của con--> trừ cái bàn thờ thổ công ở đất ra thì cái nào em cũng có thể thiết kế cho xa con được ạ :( vẫn còn kẽ hở, mà bàn thờ thì không di chuyển đc :(

- Cho con đi bộ thật nhiều vài km mỗi ngày để giảm tăng động --> em có cho con đi bộ nhưng chưa đến vài km mỗi ngày. Phương án rất hay và nhiều triển vọng thành công nên em sẽ tức tốc thực hiện ạ.

- Con giật kính thì không nhân nhượng, nghiêm khắc nhắc, "tước" ngay kính trên tay con, dùng bàn tay mình tát mạnh vào mặt trong bàn tay con, sau đó cầm tay con bóp từ nhẹ sang mạnh để khiến con có cảm giác tay con đang được siết chặt. --> em sẽ thử việc bóp tay con xem ntn ạ

- Nhắc nhở người lớn luôn, không tạo "sơ hở" cho con có dịp giật kính, luôn đề phòng – ngăn ngừa từ xa những yếu tố kích thích con. --> em đã và sẽ tiếp tục thực hiện ạ

- Con có thể bị rối loạn cảm giác, hoặc chưa "định lượng" được mức độ của sự tiếp xúc cơ thể hay trong việc biểu lộ cảm xúc với người khác ==> Con đập mặt mình à nghiêm mặt nhắc con, hướng dẫn :'con làm như thế này này, tay con vuốt vuốt má mẹ này, tay mẹ vuốt vuốt má con này..", vừa cầm tay hướng dẫn - kết hợp mẹ con, vừa rủ rỉ rằng "mẹ biết là con muốn sờ má mẹ, nhưng sờ như vậy mới đúng này"... Cứ thế cứ thế tiếp tới mũi, miệng, mắt, tóc... --> em đã từng hướng dẫn con nhiều như thế, nhưng sẽ cố gắng làm quyết liệt hơn và dặn những người xung quanh làm tương tự

- Thường xuyên mát xa tay con, luồn 2 tay mẹ đan xen 2 tay con, xiết từ nhè nhẹ tới mạnh. Ngày làm vậy vài lần. Kết hợp sau đó cho con ngồi úp mặt vào ngực mình, tay choàng ra sau ôm con siết từ từ, vừa ôm con vừa lắc lư. --> em vẫn đang làm những phương pháp này nhưng cũng chưa được đều đặn lắm (còn các cô thì vẫn đều đặn mát xa tay chân cho con) nhưng em sẽ note lại và thử hàng ngày.

Một lần nữa em xin cám ơn các chị vô cùng và vẫn hy vọng tiếp tục nhận được chia sẻ của các anh chị!!

Cầu trời phù hộ cho những đứa con của chúng ta và cho ba mẹ các con khỏe mạnh để chăm lo được cho các con!

Mickey's mom

Mẹ Bách Lâm Offline
#13 Đã gửi : 09/12/2012 lúc 12:55:27(UTC)

Gia nhập: 27-03-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 1056 lần

Mình copy bài này của mình qua cho bạn, không biết có áp dụng được cho con bạn không?!

Hồi trước BL nhà mình hay nắm tóc mình và sờ đầu em của BL khá mạnh (những người mà con rất yêu thương). Mình xác định là con chỉ muốn biểu lộ tình cảm nhưng con không biết cách, chừng mực...Mình được hướng dẫn là mỗi lần con kéo tóc mẹ như thế thì mẹ nói "đau" và nắm lấy tay con, làm cái kiểu như đang hướng dẫn con vuốt tóc mẹ và nói "nhè nhẹ, nhè nhẹ".  Mình đã áp dụng như thế và thấy có tác dụng, nhưng con vẫn chưa bỏ hẳn tật. Sau đó mình thay đổi bằng cách thay vì chờ con nắm tóc mẹ, sờ đầu em (mạnh tay), thì khi nào rãnh mình chủ động nắm tay con, cho con vuốt tóc mẹ, sờ đầu em nhè nhẹ và khen BL vuốt tóc mẹ nhè nhẹ, giỏi lắm... Và thưởng cho con, ôm hôn con, bồng con lên quay một vòng! Con thích được khen, được thưởng nên...hay tới vuốt tóc mẹ nhè nhẹ... Dần dần con quên mất chuyện nắm tóc, thay vào là vuốt tóc.  Giờ thì con không thèm vuốt tóc nữa rồi, con không chơi với tóc mẹ hay đầu em mạnh tay nữa.

2 người cảm ơn Mẹ Bách Lâm cho bài viết.
Mickeysmom ngày 09-12-2012(UTC), Me MC ngày 09-12-2012(UTC)
Mickeysmom Offline
#14 Đã gửi : 09/12/2012 lúc 01:17:20(UTC)

Ôi Mẹ Bách Lâm thân mến,

Thực tế là em đã bắt đầu tập cho bé bằng cách gần giống như chị, em chủ động đưa kính cho bé. Dĩ nhiên, bé ném xuống đất ngay... Nhưng được một thời gian rồi, em quan sát, và cho đến ngày hôm nay em thấy cháu tiến bộ hẳn. Em dùng cách là đưa con kính, nhưng dùng tay khống chế và cảnh giác hành động vứt kính, hướng cho con đưa kính cho mình. Dùng cả lời nói và hành động, rồi cảm ơn con, hoan hô cổ vũ và thơm con. Có tiến bộ chị ạ!! Đến hôm nay tuy vẫn còn ném kính nếu em đưa cho kính mà không chuẩn bị sẵn tay khống chế tầm ném. Nhưng với khoảng cách ngắn, cự ly gần và khi bé tập trung thì khi em nói và dùng mắt ra hiệu, bé đã lần đầu tiên chủ động đưa kính cho em ngoan ngoãn... Tuy vậy mà bé vẫn giật kính khi người lớn đang đeo.

Nhưng chị không biết đâu, những chia sẻ của chị rất có ích cho em, cổ vũ cho em là có vẻ như mình đang đi đúng hướng và có một cái đích để cải thiện hành vi của bé.

Tin rằng sau này mẹ nào đọc được những dòng chia sẻ phía trên của các chị cũng sẽ có được sức mạnh như vậy!

Mickey's mom

2 người cảm ơn Mickeysmom cho bài viết.
Mẹ Bách Lâm ngày 09-12-2012(UTC), Me MC ngày 09-12-2012(UTC)
xuan Offline
#15 Đã gửi : 09/12/2012 lúc 12:10:22(UTC)

Gia nhập: 08-12-2012(UTC)

Em là giáo viên.Em cũng đã gặp nhiều cháu có hành vi tương tự.Ngoài các cách mà các mẹ đã chia sẻ. Chị có thể hướng trẻ đến các hành vi thay thế thông qua các câu chuyện xã hội.Chẳng hạn như với hành vi tát vào mặt  mẹ:

Khi Con đánh mẹ

Con làm mẹ đau, mẹ buồn

Nếu con muốn mẹ yêu con

Con hãy vuốt má mẹ

Khi con vuốt má mẹ, mẹ rất vui.

Hay với hành vi giật kính của người khác,  nếu tại con không thích kính, bất an khi người khác đeo kính ,có thể làm 1 cuốn truyện với hình ảnh ngộ nghĩnh  của nhiều loại kính với nhiều màu sắc khác nhau như kính màu xanh ,kính màu hồng,màu trắng .... Ba thích đeo kính,mẹ  thích đeo kính, bà thích đeo kính,cô  thích đeo kính,  và cả con đeo kính nữa,đeo kính để bảo vệ mắt.  Con đeo kính nhìn rất xinh .

Nội dung truyện đơn giản,ngắn gọn,kèm theo những hình ảnh minh họa dễ hiểu .Cha mẹ vừa đọc truyện cho con nghe vừa cho con xem hình ảnh và làm ngay các hành động như  ảnh để giải thích cho con.

Chúc con nhanh tiến bộ.

Ai đang xem chủ đề này?
Guest
2 Trang12>
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: admin@tretuky.com

Designed by Thiết kế web công ty .Vn