2 Trang12>
Bé biết nói nhưng không hiểu
mehoangminh Offline
#1 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 09:20:45(UTC)

Gia nhập: 09-08-2012(UTC)

Cảm ơn: 116 lần

Em chào các anh chị trên diễn đàn!

Em mong chủ đề này sẽ nhận được sự chia sẻ của mọi người, những ai đã trải qua trường hợp như bé nhà em cho em chút kinh nghiệm để dạy bé, đọc tất cả các mục trên diễn đàn thấy đa số các bé rất giỏi, các bé biết trả lời câu hỏi còn bé nhà em thì không? có lẽ bé bị nặng hơn nên khả năng tư duy của con rất kém và không hiểu các câu hỏi được đưa ra

Bé nhà em còn 2 tháng nữa là tròn 3 tuổi, mẹ phát hiện ra con rất sớm, mẹ can thiệp cho con kết hợp với cô giáo đặt biệt. Hiện giờ con nói rất giỏi, có thể nói cả câu dài tuy còn hơi ngọng nhưng nói theo là chính

Đa số mẹ và cô dạy con theo kiểu này, con tên gì? Con tên bi. Ba con tên gì? Ba con tên Thơ. Con học cô nào? Con học cô Nhung. Con mấy tuổi? Con 3 tuổi. Cái ly để làm gì? Cái ly để uống nước. Cái chổi để làm gì? Cái chổi để quét nhà, Bàn chải để làm gì? Bàn chải để đánh răng .....Tức là tự hỏi bé rồi tự trả lời như thế nên giờ hỏi các câu hỏi đó thì con biết trả lời, nhiều khi con tự nói nhảm tự hỏi tự trả lời, nhưng em biết con chỉ trả lời thế nhưng ko hiểu gì? Có những cái em thử ko dạy con như cái ghế, nếu nói chỉ cái ghế đâu thì con biết chỉ nhưng hỏi cái ghế để làm gì? thì con ko biết trả lời dù nhiều lúc mẹ nói con ngồi lên ghế học bài....Rồi conf vấn đề này nữa ah, đôi lúc con cũng nói ra yêu cầu như con muốn mở ti vi cho con xem hay con muốn uống nước, dù con nhờ ba hay mẹ hay người khác con vẫn cứ nói ba, mẹ mở, lúc nào con nói vậy em cũng đính chính lại đúng tình huống đúng người nhưng con cứ nói vậy mãi thôi, con ko có ý thức đang nhờ ba hay là nhờ mẹ hay người người nào khác, và bất kỳ yêu cầu nào con cũng dùng từ mở mặc dù con nói theo rất giỏi. Con cũng đã biết gọi đi tè hay đi ị nhưng mỗi lần như thế con đều nói là tè hả? tức là con muốn đi tè, hoặc là ị hả? là con muốn đi ị. Con toàn hỏi câu hỏi của mẹ khi thấy con có dấu hiệu đó, lúc con đi ị thì mẹ thường hay hỏi xong chưa? giờ đây con ị xong thì con hỏi lại mẹ xong chưa? Thật sự em đang rất rối bời trong cách dạy con, em ko biết làm thế nào để con em có tư duy tốt hơn, ai gặp trường hợp như bé nhà em mà thành công tư vấn giúp em nhé, em ngàn lần cảm ơn

Dạo gần đây có 1 điều em rất vui về con là con thể hiện tình cảm với mẹ hơn trước là lúc nào nằm cũng theo và ôm mẹ thôi, nhiều lúc em giả vờ ngủ, bé vào thấy em nằm yên nhìn hoài ko động tĩnh, con lại khều khều và gọi mẹ! mẹ!, thật sự em rất là vui biết rằng con nói rất sỏi nhưng nói đúng tình huống và thể hiện giống 1 đứa trẻ bình thường như thế là rất hiếm hoi, đó cũng là tiếp thêm sức mạnh cho em để tìm ra cách dạy con tốt nhất. 

Bài viết của em rất dài dòng mong mọi người thông cảm, cảm ơn vì đã đọc bài của em!

Này con yêu ơi! Con biết không? Mẹ yêu con, yêu con nhất đời
8 người cảm ơn mehoangminh cho bài viết.
Me MQ ngày 13-11-2013(UTC), MeTuKy ngày 13-11-2013(UTC), Hổ Con ngày 13-11-2013(UTC), huyencatlai ngày 13-11-2013(UTC), khoa tit ngày 14-11-2013(UTC), Mẹ KB ngày 24-12-2013(UTC), mẹ mấm ngày 24-12-2013(UTC), Father and son ngày 24-12-2013(UTC)
Quảng cáo  

Công cụ tạo Icon Facebook chuẩn và mới nhất 2019
Me MQ Offline
#2 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 10:03:09(UTC)

Gia nhập: 19-02-2013(UTC)

Cảm ơn: 1433 lần

Em cũng đang gặp vấn đề như chị đây. Khi bé muốn mẹ/ba mở hộp đồ chơi thì bé nói: "Ai mở cho con". Đây là hậu quả do cách dạy sai của mẹ. Trước kia khi con biết nói một từ "mở" mẹ muốn con nói "Mẹ mở" nên hỏi lại con "ai mở". Đúng là sai một li đi một dặm. Giờ thì em đang dạy bé nói: "Mẹ/Ba mở cho con" mà vẫn chưa thấy kết quả.

Còn vụ đi vệ sinh thì bé nhà em khi muốn đi tiểu lại nói " Con đi tiểu không?" (câu mà mẹ hay hỏi để nhắc con đi tiểu) nên bé hiểu nói như vậy thì mẹ sẽ cho đi tiểu. Em đang dạy bé nói lại "Con muốn đi tiểu" mà chưa thấy kết quả. Vụ đi nặng thì đỡ hơn bé chỉ nói "đi ị" rồi tự đi lấy bô luôn.  

3 người cảm ơn Me MQ cho bài viết.
Mẹ MH ngày 13-11-2013(UTC), MeTuKy ngày 13-11-2013(UTC), bomyeu ngày 13-11-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#3 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 10:18:49(UTC)

Mẹ MQ! Mình cũng sửa rồimà con không thay đổi, con muốn nhờ làm gì cho con con cũng dùng từ mở, mở ti vi cũng mở, uống nước cũng mở, nói chung cái gì con cũng " ba mẹ mở" ,  nhiều lúc con cứ nói " ba mẹ mở" mình ko biết con muốn gì nữa? Lúc đó mình hỏi mở gì nhưng làm sao con biết trả lời được? Con nhà mình thích đi tè để dọc nước nên cứ 1 chút là cởi quần ra đi tè, ra tè thì được tý mà làm vậy để nghịch nước. Hòi ba đâu, mẹ đâu, ông nội, bà nội thì chỉ rất đúng nhưng đến khi nhờ làm gì đó thì dùng ko đúng người, con thường muốn mẹ hát nên lúc con muốn mẹ có dạy con nói mẹ hát đi thì con nói mẹ hát, rồi mẹ hỏi bài gì, rồi mẹ nói bài gì đó, giờ thì  con muốn mẹ hát con cũng nói mẹ hát, mẹ hỏi hát bài gì con cũng biết nói bài mà con muốn nghe, cứ lần lượt yêu cầu bài này đến bài khác, đến khi con yêu cầu ba hát, con cũng nói mẹ hát..... 

Hi, mà bé nhà MQ mấy tuổi rồi?

1 người cảm ơn mehoangminh cho bài viết.
Me MQ ngày 13-11-2013(UTC)
Me MQ Offline
#4 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 10:30:49(UTC)

Gia nhập: 19-02-2013(UTC)

Cảm ơn: 1433 lần

mehoangminh đã viết:

Mẹ MQ! Mình cũng sửa rồimà con không thay đổi, con muốn nhờ làm gì cho con con cũng dùng từ mở, mở ti vi cũng mở, uống nước cũng mở, nói chung cái gì con cũng " ba mẹ mở" ,  nhiều lúc con cứ nói " ba mẹ mở" mình ko biết con muốn gì nữa? Lúc đó mình hỏi mở gì nhưng làm sao con biết trả lời được? Con nhà mình thích đi tè để dọc nước nên cứ 1 chút là cởi quần ra đi tè, ra tè thì được tý mà làm vậy để nghịch nước. Hòi ba đâu, mẹ đâu, ông nội, bà nội thì chỉ rất đúng nhưng đến khi nhờ làm gì đó thì dùng ko đúng người, con thường muốn mẹ hát nên lúc con muốn mẹ có dạy con nói mẹ hát đi thì con nói mẹ hát, rồi mẹ hỏi bài gì, rồi mẹ nói bài gì đó, giờ thì  con muốn mẹ hát con cũng nói mẹ hát, mẹ hỏi hát bài gì con cũng biết nói bài mà con muốn nghe, cứ lần lượt yêu cầu bài này đến bài khác, đến khi con yêu cầu ba hát, con cũng nói mẹ hát..... 

MQ nhà em được 27,5 tháng mehoangminh ạ. Vụ ai hát con cũng nói mẹ hát thì chị thử để cho bé nghe nhiều người hát (vd ba hát, mẹ hát, chị Xuân Mai hát...) vì các bé nhà mình rập khuôn lắm, chắc do nhiều lần toàn nghe mẹ hát nên hễ cứ hát là gắn liền với mẹ. Bé nhà em cũng bị tương tự, cô giáo cho bé xé giấy dán tranh hình ngôi nhà, do một trang giấy thường dán được 6 hình. Mà sau mỗi lần làm xong cô thường nói "Có tất cả 6 ngôi nhà" thế nên mỗi khi nghe thấy cụm từ "có tất cả" chàng không cần biết có bao nhiêu cũng phang luôn "Có tất cả 6". sau lần đó em góp ý với cô là cô để 3 ngôi nhà thôi, cho nó khác đi. Giờ thì tật "Có tất cả 6" đỡ rồi chắc do bé quên dần đi và mẹ cũng hay đếm những đồ vật khác mà không phải là 6 nữa. 

2 người cảm ơn Me MQ cho bài viết.
mehoangminh ngày 13-11-2013(UTC), huyencatlai ngày 13-11-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#5 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 10:37:23(UTC)

Me MQ đã viết:

mehoangminh đã viết:

MQ nhà em được 27,5 tháng mehoangminh ạ. Vụ ai hát con cũng nói mẹ hát thì chị thử để cho bé nghe nhiều người hát (vd ba hát, mẹ hát, chị Xuân Mai hát...) vì các bé nhà mình rập khuôn lắm, chắc do nhiều lần toàn nghe mẹ hát nên hễ cứ hát là gắn liền với mẹ. Bé nhà em cũng bị tương tự, cô giáo cho bé xé giấy dán tranh hình ngôi nhà, do một trang giấy thường dán được 6 hình. Mà sau mỗi lần làm xong cô thường nói "Có tất cả 6 ngôi nhà" thế nên mỗi khi nghe thấy cụm từ "có tất cả" chàng không cần biết có bao nhiêu cũng phang luôn "Có tất cả 6". sau lần đó em góp ý với cô là cô để 3 ngôi nhà thôi, cho nó khác đi. Giờ thì tật "Có tất cả 6" đỡ rồi chắc do bé quên dần đi và mẹ cũng hay đếm những đồ vật khác mà không phải là 6 nữa. 

Đúng là bé rập khuôn thật, cô giáo dạy tranh hay dạy màu sắc, con chỉ nói đúng ở đồ dùng của cô thôi, chứ đến đồ dùng cảu mẹ con ko biết? Con học con chó, con mèo trong tranh của cô, ra ngoài thực tế con ko biết, vậy nên mẹ đang tích cức dạy mọi lúc mọi nơi, gặp cái gì cũng chỉ, cũng hỏi cũng trả lời... hi vọng mưa dầm thấm lâu

Bé 27.5 tháng như vậy cũng giỏi rồi me MQ a, có khi bằng tuổi n àhmình vượ trội không chừng đó, chúng mình cùng cố lên nhé!

Me MQ ngày 13-11-2013(UTC)
Mẹ MH Offline
#6 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 10:59:33(UTC)

Gia nhập: 08-10-2013(UTC)

Cảm ơn: 424 lần

mehoangminh đã viết:

Me MQ đã viết:

mehoangminh đã viết:

Đúng là bé rập khuôn thật, cô giáo dạy tranh hay dạy màu sắc, con chỉ nói đúng ở đồ dùng của cô thôi, chứ đến đồ dùng cảu mẹ con ko biết? Con học con chó, con mèo trong tranh của cô, ra ngoài thực tế con ko biết, vậy nên mẹ đang tích cức dạy mọi lúc mọi nơi, gặp cái gì cũng chỉ, cũng hỏi cũng trả lời... hi vọng mưa dầm thấm lâu

Bé 27.5 tháng như vậy cũng giỏi rồi me MQ a, có khi bằng tuổi n àhmình vượ trội không chừng đó, chúng mình cùng cố lên nhé!

Bé nhà em bằng MQ, cũng 27.5 tháng. Học cá nhân được gần 1 tháng rùi, chưa nói được gì cả. Mẹ gọi thì giục mỏi mồm con dạ đi thì mới dạ còn lại chưa nói gì hết. Bé nhà các mẹ đã nói được rồi coi như là giỏi lắm rồi. Em mong mòn mong mỏi mà bé nhà em vẫn không chịu nói.

Cho mẹ niềm tin để cùng con bước tiếp!!!
2 người cảm ơn Mẹ MH cho bài viết.
mehoangminh ngày 13-11-2013(UTC), bomyeu ngày 13-11-2013(UTC)
bomyeu Offline
#7 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 01:10:53(UTC)

Gia nhập: 12-07-2013(UTC)

Cảm ơn: 234 lần
mẹ Hải ơi. con nói đc là một điều đáng mừng. nhưng con nói đc rồi mà lại nói nhảm thì cũng khổ biết bao nhiêu. tích cực dạy con thôi. vì sự tiến bộ của VIP đâu tính bằng ngày mà tính bằng tháng bằng năm kia ma
Hạnh phúc là được thấy con cười mỗi ngày
2 người cảm ơn bomyeu cho bài viết.
Mẹ MH ngày 13-11-2013(UTC), Me MQ ngày 13-11-2013(UTC)
Mẹ Bách Lâm Offline
#8 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 02:06:58(UTC)

Gia nhập: 27-03-2012(UTC)
Woman

Cảm ơn: 1056 lần

mehoangminh đã viết:

Em chào các anh chị trên diễn đàn!

Em mong chủ đề này sẽ nhận được sự chia sẻ của mọi người, những ai đã trải qua trường hợp như bé nhà em cho em chút kinh nghiệm để dạy bé, đọc tất cả các mục trên diễn đàn thấy đa số các bé rất giỏi, các bé biết trả lời câu hỏi còn bé nhà em thì không? có lẽ bé bị nặng hơn nên khả năng tư duy của con rất kém và không hiểu các câu hỏi được đưa ra

Bé nhà em còn 2 tháng nữa là tròn 3 tuổi, mẹ phát hiện ra con rất sớm, mẹ can thiệp cho con kết hợp với cô giáo đặt biệt. Hiện giờ con nói rất giỏi, có thể nói cả câu dài tuy còn hơi ngọng nhưng nói theo là chính

Đa số mẹ và cô dạy con theo kiểu này, con tên gì? Con tên bi. Ba con tên gì? Ba con tên Thơ. Con học cô nào? Con học cô Nhung. Con mấy tuổi? Con 3 tuổi. Cái ly để làm gì? Cái ly để uống nước. Cái chổi để làm gì? Cái chổi để quét nhà, Bàn chải để làm gì? Bàn chải để đánh răng .....Tức là tự hỏi bé rồi tự trả lời như thế nên giờ hỏi các câu hỏi đó thì con biết trả lời, nhiều khi con tự nói nhảm tự hỏi tự trả lời, nhưng em biết con chỉ trả lời thế nhưng ko hiểu gì? Có những cái em thử ko dạy con như cái ghế, nếu nói chỉ cái ghế đâu thì con biết chỉ nhưng hỏi cái ghế để làm gì? thì con ko biết trả lời dù nhiều lúc mẹ nói con ngồi lên ghế học bài....Rồi conf vấn đề này nữa ah, đôi lúc con cũng nói ra yêu cầu như con muốn mở ti vi cho con xem hay con muốn uống nước, dù con nhờ ba hay mẹ hay người khác con vẫn cứ nói ba, mẹ mở, lúc nào con nói vậy em cũng đính chính lại đúng tình huống đúng người nhưng con cứ nói vậy mãi thôi, con ko có ý thức đang nhờ ba hay là nhờ mẹ hay người người nào khác, và bất kỳ yêu cầu nào con cũng dùng từ mở mặc dù con nói theo rất giỏi. Con cũng đã biết gọi đi tè hay đi ị nhưng mỗi lần như thế con đều nói là tè hả? tức là con muốn đi tè, hoặc là ị hả? là con muốn đi ị. Con toàn hỏi câu hỏi của mẹ khi thấy con có dấu hiệu đó, lúc con đi ị thì mẹ thường hay hỏi xong chưa? giờ đây con ị xong thì con hỏi lại mẹ xong chưa? Thật sự em đang rất rối bời trong cách dạy con, em ko biết làm thế nào để con em có tư duy tốt hơn, ai gặp trường hợp như bé nhà em mà thành công tư vấn giúp em nhé, em ngàn lần cảm ơn

Dạo gần đây có 1 điều em rất vui về con là con thể hiện tình cảm với mẹ hơn trước là lúc nào nằm cũng theo và ôm mẹ thôi, nhiều lúc em giả vờ ngủ, bé vào thấy em nằm yên nhìn hoài ko động tĩnh, con lại khều khều và gọi mẹ! mẹ!, thật sự em rất là vui biết rằng con nói rất sỏi nhưng nói đúng tình huống và thể hiện giống 1 đứa trẻ bình thường như thế là rất hiếm hoi, đó cũng là tiếp thêm sức mạnh cho em để tìm ra cách dạy con tốt nhất. 

Bài viết của em rất dài dòng mong mọi người thông cảm, cảm ơn vì đã đọc bài của em!

TH nhà mình cũng bị tình trạng này, mỗi ngày ngôn ngữ hiểu của con tăng lên thì tình trạng này giảm bớt.

Giảm bớt việc dạy con những điều chung chung trừu tương mà hãy dạy theo đusng tình huống. Giảm bớt việc hỏi con và dạy con nói những gì mình muốn conn nói với mình.
Ví dụ khi thấy con có triệu chứng muốn đi ị hay đái thì nói "Con muốn đi ị/ đái" thay vì hỏi con. Sau khi con đi xong rồi (đoán chưng thôi, khi thấy con không muốn đi nữa) thì dạy con nói "con đi xong rồi". Vì khi mình dạy như thế, con nghe rồi thuộc thì nói se nois đúng tình huống.

Chuyện con nói rập khuôn như ba mẹ mở TV, lấy nước ...thì dạy bằng cách chọn khi có đầy đủ ba mẹ, có thêm ai càng tốt và thực tập nhiều lần để con hiểu ra là "ba", "mẹ" là hai "thứ" khá nhau chứ không phải "câu thần chú".

Ví dụ khi con yêu cầu mẹ mở TV, mẹ mở xong một tý rồi tắt, giả vờ chuyện gì đó... Con muốn mở lại thì dạy con nói "Ba mở TV" và lần này ba đi mở, sau đó thì tiếp theo tên A,B,C gì đo mở TV, còn không thì nói tới lượt con ( ví dụ tên con là T) "T mở TV" và giúp con mở TV rồi khen T mở TV giỏi quá, rồi cứ thế lặp lại "Ba/Me/con mở TV" . Từ từ con sẽ hiểu ra 3 nhân vật " Ba, mẹ, con" là ai, "mở TV là làm gì.

Mình thường dạy TH như sau. Con muốn Ipad, mình hỏi Ipad ở đâu, con thường trả lời trên kệ (chỉ có vài thứ trên kệ thôi nhưng với con tất cả mọi thứ đều trên kệ hết). Mình chỉ cái Ipad bỏ lên bàn và nói "Ipad ở trên bàn", sau đó mình bỏ Ipad lên đầu và tiếp tục hỏi con, rồi dạy con trả lời Ipad trên đầu mẹ. Minh bỏ ipad lên đầu con và hỏi, con sẽ trả lời là "Ipad trên đầu mẹ" thì mình dạy conn nói rằng "Ipad trên đầu TH", rồi cứ thế tập đi tập lại vài lần Ipad trên đầu mẹ/con/ trước khi đưa Ipad cho con. DẦn dần con hiểu ra cái kia là đầu của mẹ, cái này là của mình!

Ví dụ thêm về chuyện dạy con cây chổi. Hãy dạy con khi mình quét nhà. Hỏi con và dạy con theo kiểu "Cây chổi để làm gì, để quét nhà. Khi quét nhà ta cần gì? Cây chổi. Mẹ muốn quét nhà, mẹ cần cây chổi, con lấy giúp mẹ nhe" và nếu con không lấy được thì giúp con đi lấy câu chổi. Nhớ cám ơn con, khen thưởng con vì đã giúp mẹ. Cứ tạo cơ hội quét nhà để nhờ con lấy chổi.

Có thời gian mình sẽ chia sẻ tiếp sau.

7 người cảm ơn Mẹ Bách Lâm cho bài viết.
mehoangminh ngày 13-11-2013(UTC), Me MQ ngày 13-11-2013(UTC), MeTuKy ngày 13-11-2013(UTC), Mebobo ngày 18-11-2013(UTC), yeucon!!! ngày 19-11-2013(UTC), Bo mèo Khôi ngày 19-12-2013(UTC), mẹ mấm ngày 24-12-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#9 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 02:07:24(UTC)

bomyeu đã viết:
mẹ Hải ơi. con nói đc là một điều đáng mừng. nhưng con nói đc rồi mà lại nói nhảm thì cũng khổ biết bao nhiêu. tích cực dạy con thôi. vì sự tiến bộ của VIP đâu tính bằng ngày mà tính bằng tháng bằng năm kia ma

Đúng rồi đó như con mình chỉ giỏi nói theo thôi, con biết nói rồi nhưng mẹ vẫn buồn lắm.. Chúng mình cùng tích cực dạy con thôi

2 người cảm ơn mehoangminh cho bài viết.
Me MQ ngày 13-11-2013(UTC), bomyeu ngày 20-11-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#10 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 02:27:16(UTC)

Mẹ Bách Lâm đã viết:

mehoangminh đã viết:

Em chào các anh chị trên diễn đàn!

Em mong chủ đề này sẽ nhận được sự chia sẻ của mọi người, những ai đã trải qua trường hợp như bé nhà em cho em chút kinh nghiệm để dạy bé, đọc tất cả các mục trên diễn đàn thấy đa số các bé rất giỏi, các bé biết trả lời câu hỏi còn bé nhà em thì không? có lẽ bé bị nặng hơn nên khả năng tư duy của con rất kém và không hiểu các câu hỏi được đưa ra

Bé nhà em còn 2 tháng nữa là tròn 3 tuổi, mẹ phát hiện ra con rất sớm, mẹ can thiệp cho con kết hợp với cô giáo đặt biệt. Hiện giờ con nói rất giỏi, có thể nói cả câu dài tuy còn hơi ngọng nhưng nói theo là chính

Đa số mẹ và cô dạy con theo kiểu này, con tên gì? Con tên bi. Ba con tên gì? Ba con tên Thơ. Con học cô nào? Con học cô Nhung. Con mấy tuổi? Con 3 tuổi. Cái ly để làm gì? Cái ly để uống nước. Cái chổi để làm gì? Cái chổi để quét nhà, Bàn chải để làm gì? Bàn chải để đánh răng .....Tức là tự hỏi bé rồi tự trả lời như thế nên giờ hỏi các câu hỏi đó thì con biết trả lời, nhiều khi con tự nói nhảm tự hỏi tự trả lời, nhưng em biết con chỉ trả lời thế nhưng ko hiểu gì? Có những cái em thử ko dạy con như cái ghế, nếu nói chỉ cái ghế đâu thì con biết chỉ nhưng hỏi cái ghế để làm gì? thì con ko biết trả lời dù nhiều lúc mẹ nói con ngồi lên ghế học bài....Rồi conf vấn đề này nữa ah, đôi lúc con cũng nói ra yêu cầu như con muốn mở ti vi cho con xem hay con muốn uống nước, dù con nhờ ba hay mẹ hay người khác con vẫn cứ nói ba, mẹ mở, lúc nào con nói vậy em cũng đính chính lại đúng tình huống đúng người nhưng con cứ nói vậy mãi thôi, con ko có ý thức đang nhờ ba hay là nhờ mẹ hay người người nào khác, và bất kỳ yêu cầu nào con cũng dùng từ mở mặc dù con nói theo rất giỏi. Con cũng đã biết gọi đi tè hay đi ị nhưng mỗi lần như thế con đều nói là tè hả? tức là con muốn đi tè, hoặc là ị hả? là con muốn đi ị. Con toàn hỏi câu hỏi của mẹ khi thấy con có dấu hiệu đó, lúc con đi ị thì mẹ thường hay hỏi xong chưa? giờ đây con ị xong thì con hỏi lại mẹ xong chưa? Thật sự em đang rất rối bời trong cách dạy con, em ko biết làm thế nào để con em có tư duy tốt hơn, ai gặp trường hợp như bé nhà em mà thành công tư vấn giúp em nhé, em ngàn lần cảm ơn

Dạo gần đây có 1 điều em rất vui về con là con thể hiện tình cảm với mẹ hơn trước là lúc nào nằm cũng theo và ôm mẹ thôi, nhiều lúc em giả vờ ngủ, bé vào thấy em nằm yên nhìn hoài ko động tĩnh, con lại khều khều và gọi mẹ! mẹ!, thật sự em rất là vui biết rằng con nói rất sỏi nhưng nói đúng tình huống và thể hiện giống 1 đứa trẻ bình thường như thế là rất hiếm hoi, đó cũng là tiếp thêm sức mạnh cho em để tìm ra cách dạy con tốt nhất. 

Bài viết của em rất dài dòng mong mọi người thông cảm, cảm ơn vì đã đọc bài của em!

TH nhà mình cũng bị tình trạng này, mỗi ngày ngôn ngữ hiểu của con tăng lên thì tình trạng này giảm bớt.

Giảm bớt việc dạy con những điều chung chung trừu tương mà hãy dạy theo đusng tình huống. Giảm bớt việc hỏi con và dạy con nói những gì mình muốn conn nói với mình.
Ví dụ khi thấy con có triệu chứng muốn đi ị hay đái thì nói "Con muốn đi ị/ đái" thay vì hỏi con. Sau khi con đi xong rồi (đoán chưng thôi, khi thấy con không muốn đi nữa) thì dạy con nói "con đi xong rồi". Vì khi mình dạy như thế, con nghe rồi thuộc thì nói se nois đúng tình huống.

Chuyện con nói rập khuôn như ba mẹ mở TV, lấy nước ...thì dạy bằng cách chọn khi có đầy đủ ba mẹ, có thêm ai càng tốt và thực tập nhiều lần để con hiểu ra là "ba", "mẹ" là hai "thứ" khá nhau chứ không phải "câu thần chú".

Ví dụ khi con yêu cầu mẹ mở TV, mẹ mở xong một tý rồi tắt, giả vờ chuyện gì đó... Con muốn mở lại thì dạy con nói "Ba mở TV" và lần này ba đi mở, sau đó thì tiếp theo tên A,B,C gì đo mở TV, còn không thì nói tới lượt con ( ví dụ tên con là T) "T mở TV" và giúp con mở TV rồi khen T mở TV giỏi quá, rồi cứ thế lặp lại "Ba/Me/con mở TV" . Từ từ con sẽ hiểu ra 3 nhân vật " Ba, mẹ, con" là ai, "mở TV là làm gì.

Mình thường dạy TH như sau. Con muốn Ipad, mình hỏi Ipad ở đâu, con thường trả lời trên kệ (chỉ có vài thứ trên kệ thôi nhưng với con tất cả mọi thứ đều trên kệ hết). Mình chỉ cái Ipad bỏ lên bàn và nói "Ipad ở trên bàn", sau đó mình bỏ Ipad lên đầu và tiếp tục hỏi con, rồi dạy con trả lời Ipad trên đầu mẹ. Minh bỏ ipad lên đầu con và hỏi, con sẽ trả lời là "Ipad trên đầu mẹ" thì mình dạy conn nói rằng "Ipad trên đầu TH", rồi cứ thế tập đi tập lại vài lần Ipad trên đầu mẹ/con/ trước khi đưa Ipad cho con. DẦn dần con hiểu ra cái kia là đầu của mẹ, cái này là của mình!

Ví dụ thêm về chuyện dạy con cây chổi. Hãy dạy con khi mình quét nhà. Hỏi con và dạy con theo kiểu "Cây chổi để làm gì, để quét nhà. Khi quét nhà ta cần gì? Cây chổi. Mẹ muốn quét nhà, mẹ cần cây chổi, con lấy giúp mẹ nhe" và nếu con không lấy được thì giúp con đi lấy câu chổi. Nhớ cám ơn con, khen thưởng con vì đã giúp mẹ. Cứ tạo cơ hội quét nhà để nhờ con lấy chổi.

Có thời gian mình sẽ chia sẻ tiếp sau.
 em rất cảm ơn Me Bach Lam vì những chia sẻ 
Như chị nói riêng về việc cây chổi, mỗi lần em quét nhà em đều chỉ vào cây chổi và chỉ con là cây chổi, rồi nói với con là quét nhà, sau đó em sẽ nói là cây chổi để làm gì? rồi em trả lời cây chổi để quét nhà dần dần con thuộc, tiếp đến mở ti vi, em biết con thích xem quảng cáo nên mỗi lần con muốn mở ti vi, thì con nói mở ti vi, nói trống không chứ không nhờ ai, em tiếp lời điều khiển đâu, lúc đó con biết đi lấy điều khiển đưa cho mẹ, em bảo con nói đi, thì con nói " ba, mẹ mở" em sửa lại " mẹ mở ti vi" con nói theo đúng, lúc sau em tắt, con lại chạy cầm điều khiển lại đưa cho mẹ cũng câu nói đó, mẹ lại chỉnh, rồi em lại tắt, bé lại tiếp tục đưa điếu khiển cho em, em bảo con đưa cho ba đi, rồi nói con nói đi, con lại điệp khúc " ba, mẹ mở" em sửa " ba, mở ti vi"....bé nàh em rất thích được khen ngợi chị ah, nhiều lúc em dạy con bảng số từ 1-10, em hỏi từng số để check độ hiểu của con, con chỉ đúng , mẹ hoan hô, con rất hào hứng,rồi mẹ hỏi tiếp số khác, con chỉ sai thấy mẹ im lặng ko nói gì... con lại hoan hô, lúc này em lắc đầu nói không phải và chỉ lại số đúng rồi hoan hô.. không biết dạy vậy có đúng không nữa...

Riêng về việc dạy con đúng người nhà em áp dụng rất nhiều ah, em lấy tất cả những vật dụng đã dạy con để trên sàn nhà: điện thoại, điều khiển, ô tô, cây đàn... em yêu cầu bé lấy điều khiển đưa cho mẹ, lấy điện thoại đưa cho ba, lấy cây đàn đưa cho ông nội, lấy quyển sách đưa cho bà nội... con làm đúng nhưng không hiểu sao khi con nói con ko dùng đúng người mà chỉ sử dụng vốn từ đó thôi

Còn về việc đi ị, dạo này em ko hỏi con nữa là mỗi lần thấy con có hiện tượng đi ị thì em nói con muốn đi ị, rồi khi đoán chừng con ị xong mẹ lại nói con ị xong rồi,nhưng chưa thấy con thay đổi

Mẹ Bách Lâm ngày 14-11-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#11 Đã gửi : 18/11/2013 lúc 09:24:41(UTC)

Cả nhà ơi!

Hai hôm nay con em bỗng dưng tình cảm hơn với mẹ rất nhiều ạ, nhìn thấy mẹ là kêu mẹ, nhìn mẹ cười âu yếm, luc chơi chán chạy vào phòng gọi mẹ cũng như vậy... làm ba ganh tỵ nói sao ko bao giờ thấy gọi ba như thế, hihi... đây có phải đấu hiệu tốt không mọi người... em sợ vài bữa con em không như thế nữa thì buồn lắm, em muốn cảm giác này tồn tại mãi thôi. Hôm bữa thứ 7 con ở nhà với ba, mẹ đi làm, đến trưa con nghe tiếng xe nhà hàng xóm giống xe mẹ nên khi nghe tiếng xe con chạy từ nhà ra cửa và nói 'mẹ về", hi nhưng ra thì không phải... nghe ba kể mà mẹ thấy thương làm sao, chắc đang ngóng mẹ về đấy.. hì hì.  Ở nhà là thế nhưng dẫn con đi siêu thị con ko còn tình cảm với mẹ nữa mà chạy lung tung không cần biết ba mẹ ở đâu hết ả, điểm này thì mẹ buồn ở con đây, chỉ mong con trai ra ngoài vẫn theo mẹ, cầm tay mẹ chỉ trỏ chia sẻ cái này cái kia với mẹ, mẹ mong đến ngày đó lắm lắm, mẹ sẽ chờ nhé con trai!

2 người cảm ơn mehoangminh cho bài viết.
SocCun ngày 18-11-2013(UTC), Me MQ ngày 18-11-2013(UTC)
Guest
#12 Đã gửi : 18/11/2013 lúc 09:58:25(UTC)

Gia nhập: 09-04-2011(UTC)

Chao me của cháu Hoàng Mnh !

Xin chia sẻ với mẹ HM, con nhà mình cũng như vậy. Hiệ nay cháu đã gần 4 tuổi nhưng cháu vẫn chưa biết trả lời những câu hỏi của người lớn khiến mẹ rất lo lắng. Hiện taị cháu chỉ biết  trả lời mỗi "có'' và " không''. Còn các câu hỏi khác như  là " con hôm nay ăn gì ?, Bố con tên gì ? mệ con tên gì? tên con là gì ? đều không trả lời được mặc dù đã cố gắng dạy nhưng không tiến bộ. Làm thế nào đây mẹ HM ,em lo lắng lắm.

Trước kia. khi 3 tuổi cháu còn không biết nhắc lại những gì người lớn nói. Sau đó em cho cháu uống Can xi nhi đồng của Thiên Sư, sản phẩm dành cho các nhà du hành vũ trụ, nhà cung ứng của Liên Hiệp quốc. Sau một tháng cháu đã nhắc lại được những gì người lớn nói. Mẹ vui mừng không thẻ nào tả được chị a. Hiện nay em vẫn cho con kiên trì uống sản phẩm. Và chấu đã tiến bộ từng ngày. Tháng trước cháu bị ngã gãy tay, em đã cho cháu uống và kiết quả là bình phục nhanh hơn những đứa trẻ khác.

Mong rắng con chị cũng sẽ tiến bộ nhanh !

Mẹ Phú Nguyên.

SocCun Offline
#13 Đã gửi : 18/11/2013 lúc 10:21:47(UTC)

Gia nhập: 10-08-2013(UTC)

Cảm ơn: 879 lần

Các mẹ cố gắng lên. Con nhà mình 6 tháng trước hoàn nhại lời, các kỹ năng đều hầu như không có. Nhưng bây giờ, trộm vía, bé đã có nhiều tiến bộ trong ngôn ngữ rồi. Khi con đã bắt nhịp thì ngôn ngữ của con có thể tiến triển trông thấy mỗi ngày. Có thể các bé đang trong giai đoạn chuẩn bị để gây bất ngờ cho bố mẹ đó thôi. Chúng mình cùng cố gắng hỗ trợ cho con hơn nữa nhé!

3 người cảm ơn SocCun cho bài viết.
mehoangminh ngày 18-11-2013(UTC), bomyeu ngày 20-11-2013(UTC), Me MQ ngày 12-12-2013(UTC)
mehoangminh Offline
#14 Đã gửi : 18/11/2013 lúc 10:47:24(UTC)

[quote=Guest]

Chao me của cháu Hoàng Mnh !

Xin chia sẻ với mẹ HM, con nhà mình cũng như vậy. Hiệ nay cháu đã gần 4 tuổi nhưng cháu vẫn chưa biết trả lời những câu hỏi của người lớn khiến mẹ rất lo lắng. Hiện taị cháu chỉ biết  trả lời mỗi "có'' và " không''. Còn các câu hỏi khác như  là " con hôm nay ăn gì ?, Bố con tên gì ? mệ con tên gì? tên con là gì ? đều không trả lời được mặc dù đã cố gắng dạy nhưng không tiến bộ. Làm thế nào đây mẹ HM ,em lo lắng lắm.

Trước kia. khi 3 tuổi cháu còn không biết nhắc lại những gì người lớn nói. Sau đó em cho cháu uống Can xi nhi đồng của Thiên Sư, sản phẩm dành cho các nhà du hành vũ trụ, nhà cung ứng của Liên Hiệp quốc. Sau một tháng cháu đã nhắc lại được những gì người lớn nói. Mẹ vui mừng không thẻ nào tả được chị a. Hiện nay em vẫn cho con kiên trì uống sản phẩm. Và chấu đã tiến bộ từng ngày. Tháng trước cháu bị ngã gãy tay, em đã cho cháu uống và kiết quả là bình phục nhanh hơn những đứa trẻ khác.

Mong rắng con chị cũng sẽ tiến bộ nhanh !

Mẹ Phú Nguyên.

Con biết trả lời "có""không", có lẽ con hiểu nên mới trả lời được thế phải không, còn bé nhà mình chưa được như vậy, con chưa hiểu, còn về phần mẹ hỏi con tên gì, con chưa biết có lẽ mình phải kiên trì dạy bé thôi, hằng ngày mẹ hỏi con tên gì, rồi nói câu trả lời dần dần bé trả lời được sau đó mở rộng ra người khác, ví dụ bạn  con tên na, thì hỏi con bạn này tên gì rồi nói với con bạn này tên na chẳng hạn,  cứ từng người 1, hết người này đến người khác ba con tên gỉ? mẹ con tên gì? bà ngoại con tên gì? nói câu trả lời dần nần con sẽ nhớ, ví dụ con mình hỏi ba thơ đâu, con nói ba thơ đi làm mặc dù ba đang ngoài trước mặc con, mình chỉnh lại là không phải ba thơ ở nhà... hi vọng áp dụng nhiều trường hợp con sẽ hiểu, mà mẹ bé cho bé uống thuốc hiệu gì vậy?

mehoangminh Offline
#15 Đã gửi : 20/11/2013 lúc 10:50:34(UTC)

Dạo này sao mà mẹ yêu con quá ah, thấy mẹ đi làm về là chạy ra mặt cười tươi như hoa mùa xuân vậy, lại nói " mẹ về", mẹ bảo mở cửa cho mẹ đi là kéo cửa cho mẹ, suốt ngày miệng cứ " mẹ, mẹ " thôi. Nuôi con đến gần ba tuổi rồi mới nghe con gọi được tiếng mẹ chủ động mà thấy vui quá con ơi!, nhiều lúc mệt quá mà nghe con gọi vậy cũng ngốc đầu dậy trả lời với con, mẹ sợ nếu không hồi đáp thì con không có hứng gọi nữa thì chết. Con người ta chừng này thì biết nói dối, biết trả treo,... còn con mẹ chỉ mỗi  gọi được mẹ thôi cũng khiến mẹ hạnh phúc, hạnh phúc quá gain3 đơn phải không con? mẹ không dám đòi hỏi quá nhiều ở con

bomyeu ngày 20-11-2013(UTC)
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
2 Trang12>
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

CLB là thành viên của hội Người khuyết tật Hà Nội và Hiệp hội Gia đình Người tự kỷ ASEAN (AAN)
Mọi thông tin & liên hệ xin gửi về địa chỉ email: [email protected]

Designed by Thiết kế web công ty .Vn